Home / देश-विदेश / तालिबानचे पाकला जोरदार प्रत्युत्तर! हवाई हल्ल्यानंतरच्या भीषण संघर्षात 15 पाकिस्तानी सैनिक ठार

तालिबानचे पाकला जोरदार प्रत्युत्तर! हवाई हल्ल्यानंतरच्या भीषण संघर्षात 15 पाकिस्तानी सैनिक ठार

Pakistan Afghanistan Border Clash: अफगाणिस्तानच्या हद्दीत पाकिस्तानने केलेल्या हवाई हल्ल्यानंतर तालिबानच्या दलांनी जोरदार पलटवार केला आहे. या प्रत्युत्तरामध्ये अफगाणिस्तानच्या हेलमंड...

By: Team Navakal
Pakistan Afghanistan Border Clash

Pakistan Afghanistan Border Clash: अफगाणिस्तानच्या हद्दीत पाकिस्तानने केलेल्या हवाई हल्ल्यानंतर तालिबानच्या दलांनी जोरदार पलटवार केला आहे. या प्रत्युत्तरामध्ये अफगाणिस्तानच्या हेलमंड प्रांतात 15 पाकिस्तानी सैनिक मारले गेल्याची माहिती समोर आली आहे.

15 पाकिस्तानी सैनिक ठार

हेलमंड प्रांताचे प्रवक्ते मावलवी मोहम्मद कासिम रियाझ यांनी माध्यमांना सांगितले की, बहरामपूर जिल्ह्यातील ड्युरँड रेषेजवळ अफगाण सैन्याने केलेल्या प्रतिहल्ल्यात 15 पाकिस्तानी सैनिक ठार झाले आहेत.

या कारवाईदरम्यान अफगाण दलांनी पाकिस्तानच्या 3 लष्करी चौक्या ताब्यात घेतल्या असून, मोठ्या प्रमाणात शस्त्रे आणि दारूगोळा जप्त केला आहे.

हवाई हल्ल्यांविरोधात पलटवार

पाकिस्तानने नुकतेच अफगाणिस्तानची राजधानी काबूल आणि पाकतिकामध्ये हवाई हल्ले केले होते. अफगाणिस्तानच्या तालिबान-प्रशासित संरक्षण मंत्रालयाने या हल्ल्यांसाठी इस्लामाबादला जबाबदार धरले होते आणि देशाच्या सार्वभौमत्वाचे उल्लंघन केल्याचा आरोप केला होता.

या हल्ल्यांना प्रत्युत्तर देण्यासाठी अफगाण दलांनी हेलमंड, कंदाहार, जाबुल, पाकतिक, पाकत्या, खोस्त, नंगरहार आणि कुनार या पाकिस्तान-अफगाणिस्तान सीमेला लागून असलेल्या 8 प्रांतांमध्ये पाकिस्तानी चौक्यांना लक्ष्य करण्यास सुरुवात केली आहे.

अफगाण सैन्याच्या म्हणण्यानुसार, ही ‘यशस्वी’ कारवाई मध्यरात्री संपली असून, ‘जर विरोधी पक्षाने पुन्हा अफगाणिस्तानच्या हद्दीचे उल्लंघन केले, तर आमचे सैन्य निश्चितच प्रत्युत्तर देईल.’

तणावाचे मुख्य कारण

या तणावाचे मूळ कारण म्हणजे तहरीक-ए-तालिबान पाकिस्तान (Tehrik-i-Taliban Pakistan – TTP) ही संघटना आहे. ही संघटना वैचारिकदृष्ट्या अफगाण तालिबानची मित्र असून, 2001 ते 2021 पर्यंतच्या संघर्षात त्यांनी अफगाण तालिबानला मदत केली होती.

पाकिस्तानचा आरोप आहे की, TTP अफगाणिस्तानच्या भूमीचा वापर करून पाकिस्तानवर हल्ले करत आहे, ज्यामुळे 2021 पासून शेकडो पाकिस्तानी सैनिक मारले गेले आहेत. याउलट, अफगाणिस्तान या आरोपाचे खंडन करते.

पाकिस्तानचे संरक्षण मंत्री ख्वाजा मोहम्मद आसिफ यांनी गेल्या आठवड्यात सांगितले होते की, अफगाण तालिबानला TTP ला समर्थन देणे थांबवण्यासाठी केलेली चर्चा अपयशी ठरली आहे. “आम्ही हे यापुढे सहन करणार नाही. त्यांच्या आश्रयस्थानांवर आमच्या भूमीवर असो वा अफगाण भूमीवर, आम्ही एकत्र प्रत्युत्तर दिले पाहिजे,” असे ते म्हणाले होते.

TTP ने अलीकडेच वायव्य पाकिस्तानात केलेल्या हल्ल्यांमध्ये 20 सुरक्षा अधिकारी आणि 3 नागरिकांचा मृत्यू झाल्याची जबाबदारी स्वीकारली आहे.

हे देखील वाचा – 4 राज्यातील शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा झाला PM किसान योजनेचा हप्ता; तुम्हाला कधी मिळणार 2 हजार रुपये? जाणून घ्या

Web Title:
संबंधित बातम्या