Donald Trump Tariffs: अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प (Donald Trump) यांनी भारताला पुन्हा एकदा “मोठ्या” आयात शुल्काची (tariffs) धमकी दिली आहे. रशियाकडून तेल खरेदी मर्यादित न केल्यास हे शुल्क वाढवले जाईल, असा इशारा ट्रम्प यांनी दिला आहे.
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी रशियाकडून होणारी तेल आयात थांबवण्याचे आपल्याला वैयक्तिक आश्वासन दिले होते, असा दावाही त्यांनी यावेळी केला.
Donald Trump Tariffs: ट्रम्प यांचा दावा
पत्रकारांशी बोलताना ट्रम्प म्हणाले, “पंतप्रधान मोदींनी मला सांगितले होते की, ‘मी रशियन तेल खरेदी करणार नाही.’ परंतु, जर त्यांनी ही खरेदी सुरूच ठेवली, तर त्यांना जबरदस्त टॅरिफ भरावे लागतील.”
पंतप्रधान मोदी आणि ट्रम्प यांच्यात अलीकडे कोणताही संवाद झाला नसल्याचे भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने (MEA) म्हटले होते, याबद्दल विचारले असता ट्रम्प म्हणाले, “जर त्यांना असे म्हणायचे असेल, तर त्यांनी मोठी आयात शुल्क भरणे सुरू ठेवावे लागेल आणि त्यांना ते नको आहे.”
यापूर्वी ओव्हल ऑफिसमध्ये ट्रम्प यांनी अचानक घोषणा केली होती की, पंतप्रधान मोदींनी भारताकडून रशियन तेल खरेदी थांबवण्याचे आश्वासन दिले आहे, ही एक मोठी आणि चांगली गोष्ट आहे. ट्रम्प यांच्या मते, “भारताला लागणारे सुमारे एक तृतीयांश तेल रशियाकडून मिळते,” आणि त्यांच्या प्रशासनाच्या मते ही खरेदी मॉस्कोला युक्रेनमधील युद्धासाठी निधी पुरवण्यास मदत करत आहे.
भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे स्पष्टीकरण:
रशियासोबत ऊर्जा संबंध कायम ठेवणाऱ्या देशांवर अमेरिकेने दबाव वाढवला आहे. मात्र, भारताच्या परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयाने (MEA) ट्रम्प यांचा हा दावा फेटाळून लावला. मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जयस्वाल यांनी साप्ताहिक पत्रकार परिषदेत सांगितले की, ट्रम्प आणि पंतप्रधान मोदी यांच्यात गेल्या दिवशी झालेल्या कोणत्याही संवादाबद्दल आपल्याला माहिती नाही.
जयस्वाल यांनी स्पष्ट केले की, भारत आणि अमेरिकेमध्ये ऊर्जा सहकार्यावर चर्चा सुरू आहे, परंतु रशियन तेल खरेदी थांबवण्याबाबत नवी दिल्लीने सहमती दर्शवल्याच्या ट्रम्प यांच्या दाव्याला त्यांनी दुजोरा दिला नाही.
राष्ट्रीय हितासाठी खरेदी सुरू:
या वर्षाच्या सुरुवातीला अमेरिकेने भारताच्या कापड आणि औषधे यासह अनेक प्रमुख निर्यातीवरील (Exports) शुल्क 50 टक्के पर्यंत वाढवले होते. रशियाकडून कच्च्या तेलाची आयात सुरू राहिल्यास हे शुल्क तसेच राहील किंवा आणखी वाढेल, असा ट्रम्प यांचा इशारा आहे.
ऊर्जा मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, अलीकडच्या काही वर्षांत रशिया हा भारताचा सर्वात मोठा तेल पुरवठादार बनला आहे आणि देशाच्या एकूण कच्च्या तेलाच्या आयातीपैकी सुमारे एक तृतीयांश तेल रशिया पुरवतो. स्वस्त दरात मिळत असल्यामुळे ऊर्जा सुरक्षेसाठी ही खरेदी आवश्यक असल्याचे भारताने वेळोवेळी स्पष्ट केले आहे.
भारताने आपली भूमिका पुन्हा स्पष्ट करताना म्हटले आहे की, रशियाकडून होणारी तेल आयात ही राजकीय भूमिकेपेक्षा राष्ट्रीय हितावर आधारित आहे आणि भारत अनेक जागतिक स्त्रोतांकडून तेल खरेदी करत आहे.
हे देखील वाचा – Muhurat Trading 2025: मुहूर्त ट्रेडिंग म्हणजे काय? दरवर्षी दिवाळीलाच ते का केले जाते? वाचा