President Murmu : बुधवारी सकाळी राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी अंबाला एअरबेसवर राफेल लढाऊ विमानातून उड्डाण केले तेव्हा ते केवळ फोटोग्राफी नव्हते तर पाकिस्तानला एक स्पष्ट संदेश होता, विशेषतः स्क्वॉड्रन लीडर शिवांगी सिंग यांच्यासोबतची त्यांची पोज. मे महिन्यात जेव्हा भारताने पाकिस्तानमधील दहशतवादी तळांवर हल्ला केला तेव्हा इस्लामाबादच्या कथनकारांनी आणि माध्यमांनी राफेल विमानांचे पायलट असलेल्या स्क्वॉड्रन लीडर शिवांगी सिंगला पकडल्याचा दावा केला होता. तो लगेचच खोटा ठरला.
आज, वाराणसीमध्ये जन्मलेले स्क्वॉड्रन लीडर सिंग यांनी राष्ट्रपती मुर्मू यांना हरियाणा येथील भारतीय हवाई दलाच्या (IAF) तळावर नवीन राफेल बहु-भूमिका लढाऊ विमानाची भेट घालून दिली.
मे महिन्यात, जेव्हा भारताने ऑपरेशन सिंदूर सुरू केले तेव्हा जम्मू आणि काश्मीरमधील पहलगाम येथे पाकिस्तानस्थित लष्कर-ए-तोयबाने केलेल्या दहशतवादी हल्ल्याला लष्करी प्रत्युत्तर म्हणून ज्यामध्ये २६ लोक मारले गेले होते तेव्हा पाकिस्तानने राफेलसह भारतीय विमाने पाडण्यापासून आणि भारतीय सैनिकांना “युद्धकैदी” म्हणून ठेवण्यापर्यंतचे दावे केले.
भारतीय लष्कर आणि नरेंद्र मोदी सरकारने हे दावे खोडून काढले. मोठ्या संख्येने दहशतवाद्यांना ठार मारून एक मजबूत संदेश पाठवल्यानंतर, भारताने पाकिस्तानच्या विनंतीवरून युद्धविराम लागू करण्याचा निर्णय घेतला, असे त्यांनी सांगितले.
त्यांनी डेटा आणि फोटोस देखील दिले जे सांगते की पाकिस्तानने प्रत्यक्षात सहा विमाने गमावली. एअर चीफ मार्शल एपी सिंग म्हणाले की पाकिस्तानच्या नुकसानात चार अमेरिकन बनावटीचे एफ-१६ आणि चीनने पुरवलेले जेएफ-१७ लढाऊ विमानांचा समावेश आहे.
President Droupadi Murmu took a sortie in a Rafale aircraft at Air Force Station, Ambala, Haryana. She is the first President of India to take sortie in two fighter aircrafts of the Indian Air Force. Earlier, she took a sortie in Sukhoi 30 MKI in 2023. pic.twitter.com/Rvj1ebaCou
— President of India (@rashtrapatibhvn) October 29, 2025
भारतीय हवाई दलाचे प्रमुख एअर चीफ मार्शल एपी सिंग यांनी बुधवारी अंबालावरून राफेल लढाऊ विमान उडवले, एका फॉर्मेशन सोर्टीचे नेतृत्व केले ज्यामध्ये राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी पहिल्यांदाच विमानाचा अनुभव घेतला. बुधवारी, एअर चीफ मार्शल सिंग यांनीही वेगळ्या राफेलचे उड्डाण केले, तर सुप्रीम कमांडर मुर्मू यांनी ग्रुप कॅप्टन अमित गेहानी यांच्या पायलट असलेल्या एका राफेलमध्ये उड्डाण केले.
सकाळी ११.२७ वाजता विमानाने उड्डाण करण्यापूर्वी राष्ट्रपती मुर्मू यांनी जेटच्या आतून हात हलवला. येथील हवाई दलाच्या तळावर परत येण्यापूर्वी सुमारे २०० किलोमीटर अंतर कापून ही उड्डाण सुमारे ३० मिनिटे चालली.
राष्ट्रपती कार्यालयाने जारी केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, हे लढाऊ विमान समुद्रसपाटीपासून सुमारे १५,००० फूट उंचीवर आणि ताशी सुमारे ७०० किलोमीटर वेगाने उड्डाण करत होते.
काय म्हणाल्या द्रौपदी मुर्मू –
“राफेलवरील उड्डाण हा माझ्यासाठी एक अविस्मरणीय अनुभव आहे. शक्तिशाली राफेल विमानावरील या पहिल्या उड्डाणाने माझ्या मनात देशाच्या संरक्षण क्षमतेबद्दल अभिमानाची भावना निर्माण केली आहे. ही उड्डाण यशस्वीरित्या आयोजित केल्याबद्दल मी भारतीय हवाई दलाचे आणि अंबाला येथील हवाई दल स्टेशनच्या संपूर्ण टीमचे अभिनंदन करते,” असे राष्ट्रपतींनी एक्स वरील त्यांच्या अधिकृत अकाउंटवरून म्हटले आहे. यापूर्वी, ८ एप्रिल २०२३ रोजी, राष्ट्रपतींनी आसाममधील तेजपूर हवाई दल तळावरून सुखोई एसयू-३०एमकेआय लढाऊ विमानातून उड्डाण केले.
हे देखील वाचा – Jain boarding controversy : जैन बोर्डिंग जमीन व्यवहार रद्द करा; जैन समाजाचा एकदिवसीय उपवास









