US air strikes on Iranian missile sites : मध्यपूर्वेतील युद्ध आता अधिक भीषण वळणावर पोहोचले आहे. अमेरिकन सैन्याने बुधवारी पहाटे इराणच्या दक्षिण किनारपट्टीवर असलेल्या क्षेपणास्त्र तळांना लक्ष्य करत मोठा हवाई हल्ला केला.
हॉर्मुझच्या सामुद्रधुनीजवळ असलेल्या या तळांवर अमेरिकेने ५,००० पाउंड वजनाच्या अत्यंत शक्तिशाली ‘बंकर-बस्टर’ बॉम्बचा वर्षाव केला आहे. या कारवाईमुळे संपूर्ण जगात खळबळ उडाली असून इराणच्या नौदल क्षमतेचे मोठे नुकसान झाल्याचे मानले जात आहे.
क्षेपणास्त्र तळांवर अचूक निशाणा
अमेरिकेच्या सेंट्रल कमांडने दिलेल्या माहितीनुसार, इराणने या किनारपट्टीवर जहाजांना लक्ष्य करणारी घातक क्षेपणास्त्रे तैनात केली होती. ही क्षेपणास्त्रे हॉर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जाणाऱ्या आंतरराष्ट्रीय व्यापारी जहाजांसाठी मोठा धोका निर्माण करत होती. हा धोका संपुष्टात आणण्यासाठी अमेरिकेने खोलवर मारा करणाऱ्या ‘डीप पेनिट्रेटर’ दारूगोळ्याचा वापर करून हे तळ जमीनदोस्त केले आहेत. हे युद्ध आता तिसऱ्या आठवड्यात प्रवेश करत असून संघर्षाची तीव्रता दिवसेंदिवस वाढत आहे.
नाटो देशांचा मदतीला नकार
राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी या हल्ल्यापूर्वी एक महत्त्वाचे विधान केले होते. त्यांनी कबूल केले की, बहुतेक नाटो मित्रराष्ट्रांनी या युद्धात थेट सहभागी होण्यास नकार दिला आहे. ट्रम्प यांनी मित्रराष्ट्रांच्या या भूमिकेला ‘मूर्खपणाची चूक’ असे संबोधले असले, तरी त्यांनी या देशांविरुद्ध कोणतीही कठोर पावले उचलण्याचे संकेत दिलेले नाहीत.
“प्रत्येकजण आमच्याशी सहमत आहे, पण कोणालाही मदत करायची नाही. अमेरिकेसाठी ही बाब धक्कादायक आहे,” असे ट्रम्प यांनी पत्रकारांशी बोलताना सांगितले.
जागतिक तेल पुरवठ्यावर परिणाम
हॉर्मुझची सामुद्रधुनी हा जगातील सर्वात महत्त्वाचा सागरी मार्ग आहे, जिथून जगातील सुमारे २० टक्के तेल पुरवठा होतो. मार्चच्या पहिल्या आठवड्यापासून हा मार्ग प्रभावीपणे बंद असल्याने जागतिक बाजारपेठेत इंधनाचे दर गगनाला भिडले आहेत. फ्रान्स आणि जर्मनीसारख्या देशांनी या युद्धात आपली युद्धनौका पाठवण्यास स्पष्ट नकार दिला आहे. फ्रान्सचे राष्ट्राध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी परिस्थिती शांत होईपर्यंत कोणत्याही मोहिमेत सहभागी होणार नसल्याचे ठणकावून सांगितले आहे.
जगाचे लक्ष आता इराणच्या प्रतिहल्ल्याकडे लागले असून, या सागरी मार्गावरील टाळेबंदीमुळे जागतिक अर्थव्यवस्थेवर मोठे संकट ओढवण्याची शक्यता निर्माण झाली आहे.
हे देखील वाचा – Trump Slams Nato: “तुम्ही मोठी चूक केली!” इराण युद्धावरून ट्रम्प यांचा मित्रराष्ट्रांवर संताप; नाटो देशांना लगावला टोला








