Nitin Gadkari : आपल्या रोखठोक आणि स्पष्टवक्तेपणासाठी प्रसिद्ध असलेले केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी पुण्यात आयोजित एका ‘ग्रीन एनर्जी’ (हरित ऊर्जा) विषयक कार्यक्रमात पेट्रोलियम लॉबीवर सडकून टीका केली आहे. देशाच्या शाश्वत विकासासाठी हरित ऊर्जेचा प्रसार करणे ही काळाची गरज असल्याचे सांगताना त्यांनी या क्षेत्रात अडथळे निर्माण करणाऱ्या शक्तींना जाहीर आव्हान दिले. “हरित ऊर्जेच्या क्षेत्रात होत असलेली प्रगती पेट्रोलियम क्षेत्रातील काही हितसंबंधी गटांना (लॉबीला) रुचत नाही, त्यामुळेच माझ्या विरोधात ही लॉबी सक्रिय झाली आहे,” असा खळबळजनक दावा गडकरी यांनी यावेळी केला.
निर्भीड कार्यशैलीचा पुनरुच्चार
आपल्या कार्यपद्धतीवर भाष्य करताना नितीन गडकरी यांनी अत्यंत आक्रमक शब्दांत स्वतःची भूमिका मांडली. ते म्हणाले की, “मी कोणाच्याही दबावाखाली काम करणारा नेता नाही. मला ‘मॅनेज’ करणारा किंवा माझ्या निर्णयांवर प्रभाव पाडणारा कोणीही अद्याप जन्माला आलेला नाही. मी तत्त्वांच्या बाबतीत अत्यंत कठोर असून, चांगल्या कामाला सदैव प्रोत्साहन देतो; मात्र कामात कुचराई किंवा अडथळे निर्माण झाल्यास मी कडक भूमिका घेण्यास मागे-पुढे पाहत नाही.” “उत्तम काम करा, अन्यथा परिणामांना सामोरे जा,” अशा शब्दांत त्यांनी भ्रष्ट आणि अडवणूक करणाऱ्या प्रवृत्तींना इशारा दिला. देशाच्या प्रगतीसाठी आपण ‘दांडके’ घेऊन सज्ज असल्याचे सांगत त्यांनी आपल्या निर्भीड नेतृत्वाचा परिचय पुन्हा एकदा करून दिला.
संघर्षाची आणि विजयाची भाषा
पेट्रोलियम लॉबीकडून निर्माण केल्या जाणाऱ्या आव्हानांना उत्तर देताना गडकरी अधिकच प्रखर झाले. त्यांच्या मते, जे संकटांना घाबरून रणांगण सोडून पळ काढतात, त्यांचे अस्तित्व संपुष्टात येते. “आम्हाला कोणाचीही भीती बाळगण्याची आवश्यकता नाही. जर कोणी आमच्या मार्गात अडथळे आणले, तर आम्ही देखील आक्रमक पवित्रा घेऊ शकतो. आम्ही केवळ लढणारच नाही, तर जिंकूनही दाखवू,” असा ठाम विश्वास त्यांनी व्यक्त केला. आपण आजवर अनेक अशक्यप्राय प्रकल्प केवळ जिद्दीच्या आणि आत्मविश्वासाच्या जोरावर पूर्ण केल्याचे सांगत त्यांनी उपस्थित तरुण उद्योजकांना प्रोत्साहित केले.












