Sanjay Raut on K Annamalai : मुंबईत आणि राज्यात सध्या “शहरी ओळख” आणि भाषिक-भौगोलिक प्रश्नांभोवती राजकीय वाद वाढत आहेत. याच पार्श्वभूमीवर तामिळनाडूतील भाजप नेत्यांच्या विधानाने नव्या वादाला सुरवात झाली आहे. भाजपचे तामिळनाडू प्रदेशाध्यक्ष के. अण्णामलाई यांनी मुंबई शहराचा उल्लेख ‘बॉम्बे’ म्हणून करत, या शहराचा महाराष्ट्राशी संबंध नसल्याचे विधान केल्यामुळे स्थानिक राजकीय आणि सामाजिक वर्तुळात तीव्र प्रतिक्रिया निर्माण केली आहे.
मनसे अध्यक्ष राज ठाकरे यांनी शिवाजी पार्क येथे आयोजित जाहीर सभेत अण्णामलाई यांच्या वक्तव्यावर थेट भाष्य करत, त्यांच्या भूमिकेची तीव्र निंदा केली. “मुंबईत रसमलाई आली होती… म्हणे मुंबई आणि महाराष्ट्राचा काय संबंध? अरे भXX, तुझा काय संबंध आहे इथे यायचा?” अश्या शब्दांत त्यांनी अण्णामलाई यांना लक्ष केले. राज ठाकरे यांच्या भाषणात फक्त टीका नाही, तर स्थानिक नागरिकांच्या भावनांचा मागोवा घेण्याचा संदेशही होता. यावर आता संजय राऊतांनी देखील अतिशय परखड शब्दांत टीका केली आहे.
Sanjay Raut on K Annamalai: नेमकं काय म्हणाले संजय राऊत?
शिवसेना ठाकरे गटाचे खासदार संजय राऊत यांनी आज पत्रकार परिषद आयोजित करून विविध राष्ट्रीय आणि राज्यस्तरीय मुद्द्यांवर आपले विचार मांडले. यावेळी त्यांना तामिळनाडू प्रदेशाध्यक्ष के. अण्णामलाई यांनी केलेल्या विवादित वक्तव्याबाबत प्रश्न विचारण्यात आला. त्यावर संजय राऊत यांनी स्पष्ट शब्दांत प्रतिक्रिया दिली. त्यांनी म्हणाले, “अण्णामलाई कोण आहे? साX भXX… भाजपने आमच्यावर फेकलेले हे मुंगळे आहेत,” असे खरपूस आणि थेट भाषेत त्यांनी अण्णामलाई यांचे वक्तव्य खंडित केले.
संजय राऊत यांचे हे वक्तव्य केवळ व्यक्तिगत आरोप किंवा टीकेपुरते मर्यादित राहिले नाही; ते मुंबईच्या स्थानिक ओळखीबाबत असलेल्या संवेदनशीलतेचे प्रतिबिंबही ठरले.
दरम्यान, हे वादग्रस्त विधान फक्त राजकीय चर्चेपुरते मर्यादित राहणार नाही, तर सामान्य नागरिकांमध्येही सामाजिक-सांस्कृतिक चर्चेला चालना देऊ शकते. शहराच्या ओळखीबाबत कोणत्याही विधानावर नागरिकांची संवेदनशील प्रतिक्रिया असणे, भविष्यातील निवडणुका, पक्षीय धोरणे आणि सार्वजनिक संवाद यावर दीर्घकालीन परिणाम करू शकते.
K Annamalai: नेमकं काय म्हणाले अण्णामलाई?
तामिळनाडूचे भाजप प्रदेशाध्यक्ष के. अण्णामलाई यांनी नुकतेच मुंबईबाबत केलेल्या विधानामुळे राजकीय वर्तुळात पुन्हा एकदा गदारोळ निर्माण झाला आहे. अण्णामलाई यांनी म्हटले की, “मोदीजी हे केंद्रात आहेत, देवेंद्रजी राज्यात आहेत, आणि बॉम्बेमध्ये भाजपचा महापौर असेल. बॉम्बे हे महाराष्ट्राचे शहर नाही; हे आंतरराष्ट्रीय शहर आहे.” त्यांनी या विधानाद्वारे मुंबईचे महत्त्व आणि त्यावर केंद्र आणि राज्य सरकारच्या जबाबदाऱ्यांचे स्वरूप स्पष्ट करण्याचा प्रयत्न केला, असे दिसून आले.
अण्णामलाई यांनी मुंबईच्या आर्थिक व्यवस्थेबाबत आकडेवारीसह भाष्य केले. त्यानुसार, मुंबईचे वार्षिक बजेट सुमारे ७५ हजार कोटी रुपये असून, त्याची तुलना करत त्यांनी सांगितले की, चेन्नईचे बजेट फक्त ८ हजार कोटी रुपये तर बंगळुरूचे बजेट १९ हजार कोटी रुपये इतके आहे. या आकडेवारीतून त्यांनी मुंबईच्या व्यवस्थापनाची गुंतागुंत आणि मोठ्या प्रमाणावर जबाबदारी हाताळण्याची गरज अधोरेखित केली.
त्यांनी पुढे नमूद केले की, या शहराचे योग्य प्रकारे व्यवस्थापन करण्यासाठी सक्षम आणि अनुभवसंपन्न प्रशासनिक अधिकारी आवश्यक आहेत. “मुंबईसारख्या आंतरराष्ट्रीय स्तरावर महत्त्व असलेल्या शहराचा विकास आणि सुस्थिती राखण्यासाठी प्रशासनात योग्य लोक बसविणे अत्यावश्यक आहे,” असे ते म्हणाले. अण्णामलाई यांच्या या विधानामुळे शहराच्या राजकारणावर आणि भाजपच्या धोरणात्मक दृष्टीकोनावर प्रश्न उपस्थित झाले आहेत.
राज ठाकरे यांसारख्या स्थानिक नेत्यांनी अण्णामलाई यांच्या विधानावर जोरदार प्रतिक्रिया दिली असून, त्यातून मुंबईच्या स्थानिक ओळखीच्या संवेदनशीलतेवर भर देण्यात आला. त्यामुळे भाजप आणि शिवसेना यांच्यातील वाद पुन्हा एकदा सार्वजनिक चर्चेचा भाग बनला आहे. आगामी काळात या विधानामुळे मुंबईतील राजकीय वातावरणावर कसा परिणाम होतो, हे लक्षवेधी ठरणार आहे.
ठाकरेंना जास्त सभा घ्यायची गरज नाही – संजय राऊत
रविवारी मुंबईच्या शिवाजी पार्क येथे मनसे प्रमुख राज ठाकरे आणि शिवसेना ठाकरे गटाचे प्रमुख उद्धव ठाकरे यांच्या संयुक्त जाहीर सभेचे आयोजन करण्यात आले. या सभेत शहरातील सामाजिक, आर्थिक आणि प्रशासनिक प्रश्नांवर सविस्तर भाष्य करण्यात आले. सभेच्या पार्श्वभूमीवर पत्रकारांशी बोलताना शिवसेना ठाकरे गटाचे खासदार संजय राऊत यांनी म्हटले की, “ठाकरेंना जास्त सभा घेण्याची गरज नाही. कालची सभा परिवर्तन करणारी होती. कालचं भाषण तुफान झालं.” त्यांनी सभेतील प्रभावी प्रस्तुतीचे कौतुक करताना हेही सांगितले की, “राज साहेबांनी केलेलं प्रेझेंटेशन आतापर्यंत कोणी केलं नाही; दूध का दूध, पाणी का पाणी सर्व काही स्पष्ट झालं.”
संजय राऊत यांनी मुंबईच्या विमानतळाशी संबंधित एक गंभीर मुद्दाही उपस्थित केला. त्यांच्या म्हणण्यानुसार, “मुंबई सारख्या महत्त्वाच्या आंतरराष्ट्रीय शहराला स्वतःचं विमानतळ नसेल, ही परिस्थिती योग्य नाही. शहराचे नियोजन आणि विकास यावर परिणाम होणार आहे.” त्यांनी ही टीका विशेषतः स्थानिक प्रशासनाच्या धोरणात्मक निर्णयांवर केली.
सभेत आर्थिक विकास आणि रोजगार निर्माण याविषयीही चर्चा झाली. संजय राऊत यांनी स्पष्ट केले की, शिवसेना नेहमीच उद्योगपतींना पाठिंबा देत आली आहे, कारण यामुळे राज्याच्या आर्थिक स्थितीमध्ये सुधारणा होते आणि रोजगारनिर्मितीला चालना मिळते. मात्र, मुंबईसारख्या शहराच्या मूलभूत सुविधांचा योग्य प्रकारे विकास व्हावा, हे सुनिश्चित करणे देखील आवश्यक आहे, असे ते म्हणाले.
राज ठाकरे आणि उद्धव ठाकरे यांनी सभेत शहरातील नागरिकांच्या समस्या, औद्योगिक धोरणे, सार्वजनिक सुविधा आणि प्रशासनिक निर्णय यांच्या पार्श्वभूमीवर प्रेक्षकांसमोर स्पष्ट मुद्दे मांडले.









