Home / महाराष्ट्र / Sanjay Singh On Ajit Pawar Accident : अजित पवारांच्या मृत्यूचे गूढ वाढले; “विलीनीकरणाच्या भीतीने हत्या?” संजय सिंह यांचा खळबळजनक संशय

Sanjay Singh On Ajit Pawar Accident : अजित पवारांच्या मृत्यूचे गूढ वाढले; “विलीनीकरणाच्या भीतीने हत्या?” संजय सिंह यांचा खळबळजनक संशय

Sanjay Singh On Ajit Pawar Accident : महाराष्ट्राच्या राजकारणातील एक धडाडीचे आणि कणखर नेतृत्व म्हणून ओळखले जाणारे अजित पवार यांचे...

By: Team Navakal
Sanjay Singh On Ajit Pawar Accident
Social + WhatsApp CTA
Sanjay Singh On Ajit Pawar Accident : महाराष्ट्राच्या राजकारणातील एक धडाडीचे आणि कणखर नेतृत्व म्हणून ओळखले जाणारे अजित पवार यांचे अकाली निधन संपूर्ण राज्याला चटका लावून जाणारे ठरले आहे. त्यांच्या जाण्याने केवळ एका प्रभावी नेत्याचा अंत झाला नाही, तर राज्याच्या राजकीय पटलावर अनेक अनुत्तरित प्रश्नांची मालिका मागे उरली आहे. अजित पवारांच्या निधनामुळे निर्माण झालेली ही पोकळी भरून निघणे कठीण असून, त्यांच्या निधनानंतर उद्भवलेल्या विविध चर्चांनी आणि संशयाने राजकीय वातावरण अधिकच ढवळून निघाले आहे.

या सर्व प्रकरणातील सर्वात कळीचा आणि महत्त्वाचा प्रश्न म्हणजे पक्षाचे विलीनीकरण. अजित पवारांच्या हयातीत पक्ष विलीनीकरणाच्या ज्या हालचाली सुरू होत्या, त्या त्यांच्या निधनानंतर पूर्णपणे थांबल्या आहेत किंवा त्याभोवती संभ्रमाचे जाळे निर्माण झाले आहे. विलीनीकरणाच्या प्रक्रियेत त्यांचे स्थान आणि भूमिका अत्यंत निर्णायक होती. आता त्यांच्या अनुपस्थितीत या प्रक्रियेचे भवितव्य काय असेल आणि त्यासंदर्भातील कायदेशीर पेच कसे सुटणार, याबाबत अनेक तर्क-वितर्क लढवले जात आहेत. त्यांच्या जाण्याने विलीनीकरणाचे हे गुपित अधिकच गहिरे झाले आहे.

दुसरीकडे, अजित पवारांचा मृत्यू हा केवळ एक अपघात होता की एखादा मोठा घातपात, यावरही संशयाचे धुके कायम आहे. त्यांच्या निधनाच्या वेळची परिस्थिती आणि त्यासंबंधित घटनाक्रम पाहता, जनसामान्यांमध्ये अनेक शंका उपस्थित केल्या जात आहेत. हा घातपात असावा, असा संशय घेणाऱ्यांची संख्या मोठी असून, त्या दिशेने सखोल तपासाची मागणी जोर धरत आहे. या संशयास्पद मृत्यूमागे नेमके कोणते अदृश्य हात असू शकतात, यावर आजही पडद्यामागे अनेक चर्चा रंगत आहेत.

या संपूर्ण संघर्षात रोहित पवार यांची भूमिका अत्यंत महत्त्वाची ठरत आहे. अजित पवारांच्या निधनाचे सत्य समोर आणण्यासाठी आणि प्रलंबित प्रश्नांना न्याय मिळवून देण्यासाठी रोहित पवार आजही सातत्याने संघर्ष करताना दिसत आहेत. या प्रकरणाच्या मुळाशी जाण्यासाठी आणि सत्याचा शोध घेण्यासाठी त्यांनी आपला लढा सुरूच ठेवला आहे.

महाराष्ट्राचे माजी उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या अपघाती निधनानंतर राज्याच्या राजकारणात सुरू असलेले वावटळ आता देशाच्या राजधानीपर्यंत पोहोचले आहे. अजित पवारांच्या निधनानंतर दोन्ही राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षांच्या विलीनीकरणाची चर्चा राजकीय वर्तुळात मोठ्या प्रमाणावर रंगत असतानाच, आता या प्रकरणाला एक अत्यंत गंभीर आणि धक्कादायक वळण मिळाले आहे. आम आदमी पक्षाचे (आप) ज्येष्ठ नेते आणि खासदार संजय सिंह यांनी या अपघातावर शंका उपस्थित करत, ही केवळ दुर्घटना नसून एक नियोजित ‘हत्या’ असावी, असा खळबळजनक दावा केला आहे.

विलीनीकरणाचा पेच आणि राजकीय तर्कवितर्क-
अजित पवारांच्या निधनापूर्वी दोन्ही राष्ट्रवादी काँग्रेस गट एकत्र येतील आणि त्यांचे विलीनीकरण होईलअशी चर्चा होती. मात्र, या विलीनीकरणाच्या शक्यतेमुळे महाविकास आघाडीमध्ये, विशेषतः आगामी राज्यसभा निवडणुकीत शरद पवार यांच्या उमेदवारीवरून मोठा संभ्रम निर्माण झाला होता. विलीनीकरण झाल्यास सत्तेची आणि नेतृत्वाची गणिते बदलतील, अशी भीती काही घटकांना असावी, असा कयास लावला जात होता. याच पार्श्वभूमीवर संजय सिंह यांनी आज उडी घेतली असून, “दोन्ही राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षांचे विलीनीकरण होईल या भीतीनेच अजित पवारांचा घातपात झाला असावा,” अशी शंका उपस्थित केली आहे. या प्रकरणाची उच्चस्तरीय आणि सखोल चौकशी करण्याची मागणी त्यांनी केंद्र सरकारकडे केली आहे.

रोहित पवार यांची दिल्लीत ‘आप’ नेत्यांशी भेट-
अजित पवारांच्या मृत्यूचे सत्य बाहेर यावे यासाठी सातत्याने लढा देणारे आमदार रोहित पवार यांनी आज दिल्लीत महत्त्वाच्या भेटीगाठी घेतल्या. त्यांनी आम आदमी पक्षाचे खासदार संजय सिंह आणि दिल्लीचे माजी मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांची भेट घेऊन या प्रकरणावर सविस्तर चर्चा केली. अजित पवारांच्या अपघाताशी संबंधित तांत्रिक बाबी आणि त्यावेळची संशयास्पद परिस्थिती रोहित पवार यांनी ‘आप’ नेत्यांसमोर मांडली. या भेटीमुळे आता हा तपास केवळ राज्यापुरता मर्यादित न राहता राष्ट्रीय स्तरावर गाजण्याची चिन्हे दिसत आहेत.

तपासाची मागणी आणि भविष्यातील संघर्षाचे संकेत-
संजय सिंह यांच्या आरोपामुळे महाराष्ट्रातील राजकीय वातावरण अधिकच तापले आहे. जर विलीनीकरणाच्या प्रक्रियेत अडथळा आणण्यासाठी हे कृत्य केले गेले असेल, तर ते लोकशाहीसाठी अत्यंत घातक असल्याचे बोलले जात आहे.

‘ब्लॅक बॉक्स’ खराब असणे अशक्य; संजय सिंह यांचा इशारा-
राष्ट्रवादी काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या विमान अपघाताबाबत आम आदमी पक्षाचे खासदार संजय सिंह यांनी तांत्रिक पुराव्यांचा आधार घेत अत्यंत गंभीर विधाने केली आहेत. आमदार रोहित पवार यांच्याशी झालेल्या सविस्तर चर्चेनंतर, संजय सिंह यांनी या प्रकरणातील गूढता वाढवणारे काही महत्त्वाचे मुद्दे प्रसारमाध्यमांसमोर मांडले. या अपघाताचा सखोल अभ्यास करून हा विषय संसदेच्या आगामी अधिवेशनात लावून धरण्याचा निर्धार त्यांनी व्यक्त केला आहे.

‘ब्लॅक बॉक्स’च्या तांत्रिक स्थितीवर प्रश्नचिन्ह-
संजय सिंह यांनी या प्रकरणातील सर्वात संशयास्पद बाबीवर बोट ठेवले आहे, ती म्हणजे विमानाचा ‘ब्लॅक बॉक्स’. विमानाचा अपघात झाल्यानंतर त्यातील तांत्रिक बिघाड आणि संभाषणाची नोंद ठेवण्यासाठी अत्यंत सुरक्षित मानला जाणारा ‘ब्लॅक बॉक्स’ हा या तपासाचा कणा असतो. संजय सिंह म्हणाले की, “जागतिक विमान वाहतुकीच्या इतिहासात भीषण अपघातातही ब्लॅक बॉक्स पूर्णपणे निकामी किंवा खराब झाल्याचे उदाहरण दुर्मिळ आहे. मात्र, अजित पवारांच्या बाबतीत ब्लॅक बॉक्स खराब असल्याचे सांगितले जात आहे, ही बाब अत्यंत संशयास्पद आहे.” या विधानामुळे तपास यंत्रणांनी दिलेल्या प्राथमिक माहितीवर आता प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जात आहे.

विलीनीकरणाचा धागा आणि राजकीय हत्या?
संजय सिंह यांनी आपल्या वक्तव्यात पुन्हा एकदा पुनरुच्चार केला की, अजित पवार हे दोन्ही राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षांचे विलीनीकरण करण्याच्या प्रक्रियेत होते. हे विलीनीकरण काही प्रस्थापित शक्तींच्या हिताचे नसल्याने, त्यातूनच त्यांची ‘राजकीय हत्या’ घडवून आणली असावी, अशी दाट शंका त्यांनी व्यक्त केली. “जर दोन्ही गट एकत्र आले असते, तर महाराष्ट्राच्या राजकारणाची समीकरणे पूर्णपणे बदलली असती. हीच भीती या घातपातामागील मुख्य कारण असू शकते,” असे मत त्यांनी व्यक्त केले.

राज्यातील तपासावर प्रश्नचिन्ह आणि राष्ट्रीय मदतीची याचना-
रोहित पवार यांनी राज्य प्रशासनावर आणि पोलिसांच्या भूमिकेवर तीव्र नाराजी व्यक्त केली आहे. “महाराष्ट्रात या प्रकरणाचा साधा प्रथम खबरीत अहवाल (FIR) देखील नोंदवून घेतला जात नाही, ही अत्यंत खेदजनक बाब आहे,” असे त्यांनी नमूद केले. संजय सिंह यांची ओळख संसदेतील एक ‘लढवय्या खासदार’ म्हणून आहे, त्यामुळेच एका मराठी नेत्याला न्याय मिळवून देण्यासाठी हा विषय संसदेत आणि राष्ट्रीय स्तरावर मांडण्याची विनंती त्यांच्याकडे करण्यात आली आहे. महाराष्ट्रातील न्यायव्यवस्थेत आणि तपासात येत असलेल्या अडथळ्यांमुळेच आता दिल्लीचे दरवाजे ठोठवावे लागत असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले.

हैदराबादमधील संशयास्पद कर्जव्यवहार आणि आर्थिक धागेदोरे-
या प्रकरणाला केवळ राजकीय वळण नसून यात मोठे आर्थिक हितसंबंध गुंतलेले असावेत, असा खळबळजनक संशय रोहित पवार यांनी व्यक्त केला आहे. त्यांनी हैदराबाद येथील व्हीएसआर (VSR) कंपनी आणि आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री चंद्रबाबू नायडू यांच्या निकटवर्तीयांशी संबंधित एका संशयास्पद व्यवहाराकडे लक्ष वेधले. “एकाच दिवशी एकाच बँकेने या घटकांना अनुक्रमे ४० आणि ५० कोटी रुपयांचे कर्ज वितरित केले आहे. हा योगायोग नसून यामागे काहीतरी मोठे षडयंत्र असण्याची दाट शक्यता आहे,” असा दावा त्यांनी केला. या आर्थिक व्यवहारांचा अजित पवारांच्या प्रकरणाशी काही संबंध आहे का, याची सखोल चौकशी होणे गरजेचे असल्याचे त्यांनी सांगितले.

जागतिक पाठबळ आणि पुढील रणनीती-
अजित पवारांच्या निधनाचे सत्य शोधण्यासाठी रोहित पवार केवळ एका पक्षापुरते मर्यादित न राहता, देशभरातील प्रमुख विरोधी नेत्यांची भेट घेणार आहेत. या मोहिमेचा पुढचा टप्पा म्हणून त्यांनी पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांच्या कार्यालयाशी संपर्क साधला आहे. ९ मार्च २०२६ नंतर त्यांची कोलकाता येथे भेट निश्चित होण्याची शक्यता असून, या लढाईला अधिक व्यापक स्वरूप देण्याचा त्यांचा मानस आहे.

Web Title:
For more updates: , , stay tuned with Navakal
संबंधित बातम्या