Home / महाराष्ट्र / Sunetra Pawar : किल्ले शिवनेरीवर शिवजन्मोत्सवाचा अभूतपूर्व सोहळा; उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार यांचे पहिले भावूक भाषण

Sunetra Pawar : किल्ले शिवनेरीवर शिवजन्मोत्सवाचा अभूतपूर्व सोहळा; उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार यांचे पहिले भावूक भाषण

Sunetra Pawar : अखंड महाराष्ट्राचे आराध्यदैवत आणि स्वराज्याचे संस्थापक छत्रपती शिवाजी महाराज यांची ३९६ वी जयंती आज संपूर्ण देशासह महाराष्ट्रात...

By: Team Navakal
Sunetra Pawar
Social + WhatsApp CTA

Sunetra Pawar : अखंड महाराष्ट्राचे आराध्यदैवत आणि स्वराज्याचे संस्थापक छत्रपती शिवाजी महाराज यांची ३९६ वी जयंती आज संपूर्ण देशासह महाराष्ट्रात मोठ्या उत्साहात आणि मंगलमयी वातावरणात साजरी करण्यात आली. महाराजांचे जन्मस्थान असलेल्या ऐतिहासिक किल्ले शिवनेरीवर मुख्य शासकीय जन्मोत्सव सोहळा पार पडला. ‘जय भवानी, जय शिवाजी’च्या जयघोषाने आणि ढोल-ताशांच्या गजराने अवघा शिवनेरी गड आणि परिसर दुमदुमून गेला होता.

राजमान्य आणि लोकमान्य सोहळा
या सुवर्णक्षणाचे साक्षीदार होण्यासाठी राज्याचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस, उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि नवनियुक्त उपमुख्यमंत्री सुनेत्रा पवार गडावर उपस्थित होते. शिवजन्मस्थळावर मान्यवरांच्या हस्ते परंपरेनुसार सोन्याचा पाळणा जोजवण्यात आला आणि पुष्पवृष्टी करून शिवरायांचा जन्मोत्सव साजरा करण्यात आला. यावेळी पर्यटनमंत्री शंभुराज देसाई, सांस्कृतिक कार्यमंत्री ॲड. आशिष शेलार यांच्यासह अनेक लोकप्रतिनिधी आणि हजारो शिवभक्त उपस्थित होते. गडावर पहाटेपासूनच शिवभक्तांची मांदियाळी जमली होती, तर संपूर्ण गड परिसर आकर्षक फुलांनी आणि विद्युत रोषणाईने उजळून निघाला होता.

सुनेत्रा पवार यांचे पहिले शासकीय संबोधन: आठवण जिजाऊंची आणि वसा विचारांचा
उपमुख्यमंत्रिपदाची धुरा सांभाळल्यानंतर सुनेत्रा पवार यांनी पहिल्यांदाच शिवनेरीवरून जनतेशी संवाद साधला. यावेळी त्या काहीशा भावूक झाल्याचे पाहायला मिळाले. आपल्या मनोगतात त्या म्हणाल्या, “आजचा दिवस माझ्यासाठी केवळ आनंदाचा नाही, तर एका मोठ्या जबाबदारीची जाणीव करून देणारा आहे. ज्या कठीण परिस्थितीत मी पदाची शपथ घेतली, त्यावेळी माझ्या डोळ्यांसमोर केवळ जिजाऊ माँसाहेबांची मूर्ती उभी होती. त्यांनी केवळ शिवरायांना जन्म दिला नाही, तर संकटांशी झुंज देण्याची जिद्द आणि स्वराज्याचे संस्कार दिले. तीच जिद्द घेऊन मला राज्याची सेवा करायची आहे.”

त्यांनी पुढे ग्वाही दिली की, “अजितदादांनी आयुष्यभर ज्या फुले, शाहू, आंबेडकर आणि शिवरायांच्या विचारांची कास धरली, तोच वारसा मी पुढे नेणार आहे. राज्यातील शेतकरी आणि कष्टकरी जनतेला सुखी ठेवण्यासाठी आई शिवाई देवीकडे मी साकडे घातले आहे.”

शिवनेरीचा विकास आणि ऐतिहासिक वारसा
सुनेत्रा पवार यांनी आपल्या भाषणात किल्ले शिवनेरीच्या सुशोभीकरणासाठी अजित पवार यांनी घेतलेल्या पुढाकाराचाही उल्लेख केला. आग्रा, संगमेश्वर, रायगड आणि वढू बुद्रुक यांसारख्या ऐतिहासिक स्थळांच्या जतन आणि संवर्धनासाठी महायुती सरकार कटिबद्ध असल्याचे त्यांनी सांगितले. भावी पिढीला शिवरायांच्या पराक्रमातून प्रेरणा मिळावी, यासाठी ही स्मारके महत्त्वाची ठरतील, असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला.

भक्ती आणि शक्तीचा संगम
शिवनेरीच्या तटबंदीवर भगवे ध्वज फडकवत तरुणांनी मोठ्या संख्येने उपस्थिती लावली होती. शासकीय सोहळा आटोपल्यानंतर सर्व मान्यवरांनी शिवनेरीवरील शिवाई देवीचे दर्शन घेतले. अत्यंत शिस्तबद्ध आणि चैतन्यमयी वातावरणात पार पडलेल्या या सोहळ्याने शिवभक्तांच्या मनात पुन्हा एकदा स्वराज्याचा स्वाभिमान जागा केला.

Web Title:
For more updates: , , stay tuned with Navakal
संबंधित बातम्या