Artemis 2 human moon mission astronauts : अंतराळ संशोधनाच्या इतिहासात एक नवीन सुवर्णपान लिहिले जाणार आहे. सुमारे ५ दशकांनंतर मानव पुन्हा एकदा चंद्राच्या जवळ जाणार आहे. नासाच्या ‘आर्टेमिस 2’ या मोहिमेसाठी ४ अंतराळवीरांची घोषणा करण्यात आली असून, हे चेहरे आधुनिक अमेरिकन अवकाश मोहिमेची नवी ओळख बनले आहेत. हा १० दिवसांचा प्रवास चंद्राच्या भोवती असेल, मात्र हे अंतराळवीर चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरणार नाहीत.
विशेष म्हणजे, अपोलो मोहिमेनंतर पहिल्यांदाच मानवी पाऊल पृथ्वीपासून हजारो मैल दूर अवकाशात पडणार आहे. या ऐतिहासिक मोहिमेत सहभागी होणाऱ्या धाडसी वीरांची माहिती खालीलप्रमाणे आहे:
मोहिमेतील ४ शिलेदार:
1. कमांडर रीड व्हाईजमन (Reid Wiseman): या १० दिवसांच्या मोहिमेचे नेतृत्व ५० वर्षीय रीड व्हाईजमन करत आहेत. अमेरिकन नौदलातील निवृत्त कॅप्टन असलेले व्हाईजमन २०१४ मध्ये आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकावर १५५ दिवस राहिले होते. २०२० मध्ये पत्नीच्या निधनानंतर त्यांनी आपल्या दोन किशोरवयीन मुलींचा सांभाळ केला आहे. ही मोहीम त्यांच्यासाठी एक मोठे आव्हान आणि स्वप्नपूर्ती आहे.
2. पायलट व्हिक्टर ग्लोव्हर (Victor Glover): ओरियन स्पेसक्राफ्टचे सारथ्य ४९ वर्षीय व्हिक्टर ग्लोव्हर करतील. चंद्राच्या दिशेने प्रवास करणारे ते पहिले कृष्णवर्णीय अंतराळवीर ठरणार आहेत. ग्लोव्हर यांनी २०२० मध्ये ‘स्पेस-एक्स’च्या पहिल्या क्रू मिशनमध्ये सहभाग घेतला होता. आपल्या उपस्थितीमुळे इतरांना नवी उमेद मिळेल, असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला आहे.
3. मिशन स्पेशालिस्ट क्रिस्टीना कोच (Christina Koch): ४७ वर्षीय क्रिस्टीना कोच या चंद्राच्या मोहिमेवर जाणाऱ्या पहिल्या महिला अंतराळवीर ठरतील. त्यांच्या नावावर ३२८ दिवस अंतराळात राहण्याचा विक्रम आहे, जो कोणत्याही महिलेसाठी सर्वाधिक कालावधी आहे. २०१९ मध्ये पहिल्या ‘ऑल-फिमेल’ स्पेस वॉकचा त्या भाग होत्या. अंटार्क्टिकासारख्या कठीण वातावरणात काम करण्याचा त्यांना दांडगा अनुभव आहे.
4. जेरेमी हॅन्सन (Jeremy Hansen): ५० वर्षीय जेरेमी हॅन्सन हे कॅनडाचे प्रतिनिधित्व करत आहेत. कॅनेडियन स्पेस एजन्सीने २००९ मध्ये त्यांची निवड केली होती. आर्टेमिस २ ही त्यांची पृथ्वीबाहेरची पहिलीच सफर असेल. फाईटर पायलट म्हणून करिअर केलेल्या हॅन्सन यांचे बालपणापासूनचे अंतराळ प्रवासाचे स्वप्न आता पूर्ण होणार आहे.
मोहिमेचे वैशिष्ट्य:
ही मोहीम भविष्यातील ‘मून लँडिंग’साठी पाया रचण्याचे काम करणार आहे. हे अंतराळवीर चंद्राला प्रदक्षिणा घालून पुन्हा पृथ्वीवर सुरक्षित परततील. या प्रवासात ते चंद्राच्या गुरुत्वाकर्षणाचा वापर करून पृथ्वीच्या दिशेने झेप घेतील, ज्यामुळे पुढील मोहिमांमध्ये चंद्रावर उतरणे सोपे होईल.










