Home / देश-विदेश / NEET UG 2026: ‘नीट’चा पेपर फुटलाच नव्हता! संसदेच्या समितीसमोर NTA चा धक्कादायक दावा

NEET UG 2026: ‘नीट’चा पेपर फुटलाच नव्हता! संसदेच्या समितीसमोर NTA चा धक्कादायक दावा

NEET UG 2026: वैद्यकीय प्रवेशासाठी अत्यंत महत्त्वाची असलेल्या ‘नीट’ (NEET-UG 2026) परीक्षेवरून सध्या देशभरात वाद सुरू आहे. या वादाच्या पार्श्वभूमीवर,...

By: Team Navakal
NEET UG 2026: 'नीट'चा पेपर फुटलाच नव्हता! संसदेच्या समितीसमोर NTA चा धक्कादायक दावा
Social + WhatsApp CTA

NEET UG 2026: वैद्यकीय प्रवेशासाठी अत्यंत महत्त्वाची असलेल्या ‘नीट’ (NEET-UG 2026) परीक्षेवरून सध्या देशभरात वाद सुरू आहे. या वादाच्या पार्श्वभूमीवर, राष्ट्रीय परीक्षा एजन्सी म्हणजेच ‘एनटीए’ने शिक्षणविषयक संसदीय स्थायी समितीसमोर एक अत्यंत धक्कादायक आणि मोठा दावा केला आहे.

रिपोर्टनुसार, एनटीएच्या अधिकाऱ्यांनी समितीला सांगितले की, नीट परीक्षेचा संपूर्ण पेपर कुठेही फुटलेला नव्हता. परीक्षेदरम्यान केवळ काही मोजकेच प्रश्न बाहेर आले होते. काही ठिकाणी गैरप्रकार आणि अनियमितता नक्कीच झाली आहे, परंतु त्याला ‘पेपर लीक’ म्हणता येणार नाही, अशी भूमिका एजन्सीने घेतली आहे.

NEET UG 2026: परीक्षा का रद्द करण्यात आली?

केंद्रीय शिक्षण मंत्री धर्मेंद्र प्रधान यांनी काही दिवसांपूर्वीच या प्रकरणात यंत्रणेच्या पातळीवर चूक झाल्याची कबुली दिली होती. या गोंधळानंतर परीक्षा रद्द का केली, याचे कारणही एनटीएने समितीसमोर स्पष्ट केले आहे:

  • शून्य सहनशीलता : एनटीएच्या मते, परीक्षेच्या पारदर्शकतेबाबत एजन्सी कोणत्याही प्रकारची तडजोड करत नाही.
  • विश्वासार्हता टिकवणे: जरी काही मोजकेच प्रश्न बाहेर आले असले, तरी त्यामुळे संपूर्ण यंत्रणेवरील विद्यार्थ्यांचा विश्वास डळमळीत होतो. त्यामुळेच खबरदारी म्हणून 12 मे रोजी परीक्षा रद्द करण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

या बैठकीला एनटीए प्रमुख अभिषेक सिंग आणि उच्च शिक्षण सचिव विनीत जोशी उपस्थित होते. त्यांनी नीट परीक्षा पूर्णपणे सुरक्षित आणि पारदर्शक करण्यासाठी अनेक नवीन सुधारणा लागू केल्याचे समितीला सांगितले.

NEET UG 2026: सीबीआय (CBI) कडून वेगाने तपास सुरू

नीट परीक्षेतील कथित पेपर लीक आणि ‘गेस पेपर’ सोशल मीडियावर व्हायरल झाल्याच्या तक्रारींनंतर या प्रकरणाचा तपास सीबीआयकडून केला जात आहे. सीबीआयने या प्रकरणी विविध राज्यांतून अनेक मध्यस्थ, शिक्षक, परीक्षा केंद्रावरील कर्मचारी आणि संशयितांना अटक केली आहे.

NEET UG 2026: आता 21 जूनला होणार ‘री-नीट’ परीक्षा

गत 3 मे रोजी झालेली परीक्षा रद्द झाल्यानंतर आता पुन्हा एकदा परीक्षा घेतली जाणार आहे. एनटीएने नवीन परीक्षेचे वेळापत्रक जाहीर केले आहे:

  • परीक्षेची तारीख: नीटची पुनरपरीक्षा 21 जून 2026 रोजी दुपारी 2 ते संध्याकाळी 5:15 या वेळेत घेतली जाईल.
  • शुल्क आणि रजिस्ट्रेशन: विद्यार्थ्यांकडून कोणतेही अतिरिक्त शुल्क घेतले जाणार नाही आणि जुने रजिस्ट्रेशनच वैध मानले जाईल.
  • हॉल तिकीट: परीक्षेपूर्वी विद्यार्थ्यांना नवीन अ‍ॅडमिट कार्ड जारी केले जातील. तसेच परीक्षा केंद्राचे शहर बदलण्याची मुभाही विद्यार्थ्यांना देण्यात आली आहे.

यंदाची पुनरपरीक्षा अत्यंत कडक सुरक्षेत आणि कडेकोट देखरेखीखाली घेतली जाईल, असे आश्वासन प्रशासनाने दिले आहे.

हे देखील वाचा – Cockroach Janta Party : ‘कॉक्रोच जनता पार्टी’ नक्की काय आहे? कोणी केली या पक्षाची स्थापना? जाणून घ्या

Web Title:
For more updates: , , stay tuned with Navakal
संबंधित बातम्या