Sanjay Raut : बाळासाहेब ठाकरे यांनी स्थापन केलेल्या शिवसेनेचा ६० वा वर्धापन दिन संपूर्ण महाराष्ट्रभरात प्रचंड उत्साहात आणि राजकीय रणधुमाळीत साजरा होत आहे. पक्षांतर्गत पडलेल्या उभ्या फुटीनंतर, यंदाही शिवसेनेच्या दोन्ही मुख्य गटांनी मुंबईत वेगवेगळ्या ठिकाणी स्वतंत्र आणि भव्य मेळाव्यांचे आयोजन करून आपले शक्तिप्रदर्शन केले आहे. एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेचा मेळावा गोरेगाव येथील नेस्को (NESCO) केंद्रात पार पडत आहे, तर दुसरीकडे उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) गटाचा पारंपरिक सोहळा सायन येथील षण्मुखानंद सभागृहात संपन्न होत आहे. दोन्ही बाजूंनी एकमेकांवर जोरदार राजकीय हल्ले आणि आरोप-प्रत्यारोप केले जात असल्याने राज्याचे वातावरण कमालीचे तापले आहे.
या ऐतिहासिक वर्धापन दिनाच्या ऐन पार्श्वभूमीवर, शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) गटांतर्गत उद्भवलेल्या अंतर्गत घडामोडींमुळे महाराष्ट्राच्या राजकारणात तर्कवितर्कांना मोठा वेग आला आहे. ठाकरे गटातील ९ खासदारांपैकी तब्बल ६ लोकसभेच्या लोकप्रतिनिधींनी पक्षाच्या अधिकृत बैठकांना उपस्थित न राहता पक्षाच्या आदेशाचे (व्हिपचे) उल्लंघन केल्याचे समोर आले आहे. या आमदारांनी थेट दिल्लीत धाव घेत नवीन राजकीय गट स्थापन करण्याच्या आणि मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या पक्षात विलीन होण्याच्या हालचाली सुरू केल्या आहेत. यामुळे ठाकरे गटाला हा ६० वा वर्धापन दिन साजरा करत असतानाच एका मोठ्या राजकीय संकटाचा सामना करावा लागत आहे.
शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) पक्षात अंतर्गत बंडाळी; संजय राऊतांचा भाजप आणि बंडखोरांवर घणाघाती प्रहार
शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) पक्षात गेल्या चार वर्षांत दुसऱ्यांदा उभी फूट पडल्याचे चित्र निर्माण झाले असून, या राजकीय भूकंपावर पक्षाचे मुख्य प्रवक्ते आणि खासदार संजय राऊत यांनी आज सकाळी आयोजित पत्रकार परिषदेत तीव्र संताप व्यक्त केला. बंडखोर खासदारांवर आणि या संपूर्ण प्रक्रियेला फूस लावणाऱ्या भारतीय जनता पक्षावर त्यांनी अत्यंत शेलक्या आणि तिखट शब्दांत हल्लाबोल केला.
संजय राऊत यांनी दावा केला की, “काल रात्री अत्यंत गोपनीय पद्धतीने एक ‘मांडवली’ (करार) पार पडली. या सौदेबाजीनुसार, फुटून निघालेल्या खासदारांपैकी एका नेत्याला केंद्र सरकारमध्ये मंत्रिपद बहाल केले जाणार आहे, तर उर्वरित प्रत्येक खासदाराला प्रत्येकी २५ कोटी रुपयांचे घसघशीत पॅकेज देण्यात आले आहे.” पक्षात पडलेल्या या दुसऱ्या फुटीबाबत पत्रकारांनी विचारणा केली असता, राऊत यांनी याला ‘बंड’ किंवा ‘वैचारिक क्रांती’ म्हणण्यास साफ नकार दिला. ते म्हणाले, “या घटनेला बंडखोरी किंवा फूट म्हणणे चुकीचे ठरेल, कारण ही निव्वळ बाजारू सौदेबाजी आहे. जे लोक पक्ष सोडून गेले आहेत, त्यांच्याकडे कोणतीही विचारसरणी किंवा नैतिक मूल्ये उरलेली नाहीत. ते एखाद्या राजकीय बाजारपेठेत (गोलपिठावर) उभे राहिले होते आणि त्यांची रीतसर बोली लावून त्यांना विकत घेण्यात आले आहे.”
“ते फुटले नाहीत, तर विकले गेले आहेत!” – संजय राऊतांचा घणाघात
पक्षाशी प्रतारणा करून बाहेर पडलेल्या खासदारांवर अत्यंत शेलक्या शब्दांत टीका करताना संजय राऊत म्हणाले, “हे खासदार कोणत्याही वैचारिक मतभेदांमुळे किंवा महान विचार घेऊन पक्षाबाहेर पडलेले नाहीत. ही बंडखोरी नसून निव्वळ खरेदी-विक्रीचा व्यवहार आहे. हे खासदार फुटले नसून, त्यांनी स्वतःची जाहीर बोली लावून स्वतःला विकून घेतले आहे.” कालच एका जाहीर वक्तव्यात राऊत यांनी संतप्त भावना व्यक्त करताना, “जो कोणी पक्षाशी गद्दारी करेल, त्याच्या मतदारसंघात जाऊन शिवसैनिक त्याला तुडवतील असा आक्रमक इशारा दिला होता. त्यानंतर आज वर्धापन दिनाच्या मुहूर्तावर त्यांनी सत्ताधाऱ्यांचे थेट वाभाडे काढले.
मंत्रिपद आणि प्रत्येकी २५ कोटी रुपयांचा मोठा गौप्यस्फोट-
या राजकीय भूकंपामागे नेमके काय अर्थकारण दडले आहे, याचा पर्दाफाश करताना संजय राऊत यांनी एक मोठा गौप्यस्फोट केला. त्यांनी आरोप केला की, उद्धव ठाकरे यांची साथ सोडणाऱ्या ६ बंडखोर खासदारांपैकी एका खासदाराला केंद्र सरकारमध्ये थेट मंत्रिपदाचे आमिष दाखवून गळाला लावले गेले आहे, तर उर्वरित इतर सर्व खासदारांना प्रत्येकी २५-२५ कोटी रुपयांची अवाढव्य रक्कम देऊन खरेदी करण्यात आले आहे. या कोट्यवधी रुपयांच्या आर्थिक व्यवहारांमुळेच या खासदारांनी आपल्या मतदारांशी आणि पक्षाशी बेईमानी केल्याचा थेट आरोप राऊत यांनी केला.
मंत्री गिरीश महाजन यांच्यावर संजय राऊतांचे मिश्किल बाण; खासदार संजय दिना पाटील यांच्या सुपुत्रीच्या तिकिटाबाबत केला महत्त्वपूर्ण खुलासा-
शिवसेनेच्या वर्धापन दिनाचे औचित्य साधून प्रसारमाध्यमांशी संवाद साधताना शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) पक्षाचे खासदार संजय राऊत यांनी केवळ बंडखोर खासदारांवरच नव्हे, तर भाजपच्या ज्येष्ठ नेत्यांवर आणि पक्षांतर्गत घडामोडींवरही सडेतोड भाष्य केले. आपल्या नेहमीच्या आक्रमक आणि उपरोधिक शैलीत बोलताना त्यांनी भाजपचे संकटमोचक समजले जाणारे मंत्री गिरीश महाजन यांना लक्ष्य केले, तसेच मुंबईतील पक्षाचे खासदार संजय दिना पाटील यांच्यावर सुद्धा टिपणी केली आहे.
गिरीश महाजनांच्या ‘पन्नास भानगडी’; राऊतांचा खोचक टोला-
पत्रकार परिषदेत बोलताना संजय राऊत यांनी भाजप नेते आणि राज्याचे संकटमोचक गिरीश महाजन यांच्यावर अत्यंत मिश्किल आणि खोचक शब्दांत टीका केली. महाजन यांच्या राजकीय हालचालींवर निशाणा साधताना राऊत उपरोधाने म्हणाले, “गिरीश महाजन यांच्या स्वतःच्याच अशा काही पन्नास भानगडी आहेत असे संजय राऊत म्हणाले.
संजय दिना पाटलांच्या मुलीसाठी पक्षाच्या महिला कार्यकर्त्यांना डावलले-
याच संवादादरम्यान संजय राऊत यांनी पक्षांतर्गत तिकीट वाटपाच्या राजकारणावरही प्रकाश टाकला. मुंबईतील पक्षाचे ज्येष्ठ नेते आणि खासदार संजय दिना पाटील यांच्या संदर्भातील एका जुन्या प्रसंगाची आठवण करून देत राऊत म्हणाले, “मुंबई महानगरपालिकेच्या निवडणुकीच्या वेळी संजय दिना पाटील हे आपल्या मुलीला नगरसेवक पदाचे तिकीट मिळावे, यासाठी अत्यंत आग्रही होते. आपल्या मुलीला उमेदवारी मिळावी म्हणून त्यांनी पक्षाकडे प्रचंड तगादा लावला होता.”
राऊत यांनी पुढे स्पष्ट केले की, संजय दिना पाटील यांच्या या तीव्र आग्रहाचा आणि ज्येष्ठतेचा मान राखण्यासाठी पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी अखेर एक कठीण निर्णय घेतला. पाटील यांच्या मुलीला उमेदवारी देण्यासाठी पक्षाने वर्षानुवर्षे जमिनीवर काम करणाऱ्या आणि हक्काच्या असणाऱ्या आपल्या महिला शिवसैनिकाला डावलले (उमेदवारी नाकारली) आणि त्यांच्या मुलीला नगरसेवक पदाचे तिकीट बहाल केले.
या संपूर्ण राजकीय नाट्यामागे पडद्याआडून सूत्रे हलवणाऱ्या भारतीय जनता पक्षाचा समाचार घेताना राऊत यांनी थेट देशाच्या इतिहास आणि स्वातंत्र्यलढ्याचा संदर्भ दिला. ते म्हणाले, “बंड आणि क्रांती या पवित्र शब्दांची व्याख्या भारतीय जनता पक्षाला कधीच समजणार नाही, कारण देशाच्या स्वातंत्र्यलढ्यात त्यांचे काडीचेही योगदान राहिलेले नाही. स्वातंत्र्याच्या धगधगत्या कुंडात त्यांचा एकही कार्यकर्ता किंवा नेता फासावर चढला नाही. त्यामुळे त्याग आणि निष्ठेची किंमत त्यांना काय माहीत? हा पक्ष केवळ अमाप पैसा आणि सत्तेची सौदेबाजी या एकमेव तत्त्वावर चालत आहे.” पक्षप्रमुखांशी प्रतारणा करून बाहेर पडलेल्या या लोकप्रतिनिधींना जनता कधीही माफ करणार नाही, असा इशाराही शेवटी राऊत यांनी दिला.











