Raj Thackeray : महाराष्ट्राच्या राजकारणात ‘लवचिक’ पवित्रा घेण्याचे संकेत देणारे महाराष्ट्र नवनिर्माण सेनेचे अध्यक्ष राज ठाकरे, आता कल्याण-डोंबिवली पाठोपाठ मुंबई महानगरपालिकेतही सत्ताधारी महायुतीसोबत हातमिळवणी करणार असल्याची जोरदार चर्चा रंगली आहे. सोमवारी मुंबई महानगरपालिकेच्या आवारात घडलेल्या नाट्यमय घडामोडींमुळे या चर्चेला अधिकच उधाण आले असून, राजकीय वर्तुळात उलटसुलट चर्चांना वेग आला आहे.
पालिका वर्तुळातील हालचाली आणि अफवांचे पीक-
सोमवारी सकाळी मुंबई महानगरपालिकेत एक वेगळेच चित्र पाहायला मिळाले. भारतीय जनता पक्ष आणि शिवसेना (शिंदे गट) यांचे नगरसेवक आपल्या गटाची अधिकृत नोंदणी करण्यासाठी कोकण भवनाकडे रवाना होणार होते. तत्पूर्वी हे सर्व लोकप्रतिनिधी पालिकेत जमले असतानाच, मनसेचे नगरसेवक भाजपला पाठिंबा देणार असल्याची ‘आवई’ सर्वत्र पसरली. मुंबई महापालिकेतील सत्तेचे गणित जुळवण्यासाठी मनसेची साथ महत्त्वाची ठरू शकते, या शक्यतेने राजकीय विश्लेषकांच्या भुवया उंचावल्या. ही बातमी वाऱ्यासारखी पसरताच मुंबईच्या राजकीय वर्तुळात मोठी खळबळ उडाली.
राज ठाकरे यांची बैठकीत व्यस्तता-
ज्यावेळी महानगरपालिकेत युतीच्या चर्चांनी जोर धरला होता, त्याच वेळी राज ठाकरे वांद्रे येथील ‘एमआयजी’ (MIG) क्लबमध्ये एका महत्त्वपूर्ण बैठकीत व्यस्त होते. ही बैठक मनसेच्या पराभूत नगरसेवकांसाठी आयोजित करण्यात आली होती. आगामी निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर पक्षाची पुनर्बांधणी आणि पराभवाच्या कारणांचा आढावा घेण्यासाठी ही बैठक बोलावण्यात आली होती. बाहेरील जगात भाजपसोबतच्या संभाव्य युतीची माहिती वाऱ्यासारखी पसरत असताना, राज ठाकरे मात्र आपल्या पक्षातील पदाधिकाऱ्यांशी संवाद साधून पक्षांतर्गत रणनीती आखण्यात मग्न होते.
राजकीय गणिते आणि संभाव्य परिणाम-
कल्याण-डोंबिवली महानगरपालिकेत सत्ताधाऱ्यांशी जवळीक साधल्यानंतर, आता देशातील सर्वात श्रीमंत महानगरपालिका असलेल्या मुंबईतही मनसे आणि भाजप एकत्र येणार का? हा प्रश्न सध्या अनुत्तरीत असला तरी, या दोन्ही पक्षांच्या संभाव्य युतीमुळे विरोधकांसमोर मोठे आव्हान उभे राहू शकते. राज ठाकरे यांची आक्रमक शैली आणि भाजपचे संघटनात्मक कौशल्य एकत्र आल्यास मुंबईचे राजकीय चित्र पूर्णतः बदलू शकते. मात्र, या सर्व चर्चेवर अद्याप मनसेकडून कोणतीही अधिकृत मोहोर उमटवण्यात आलेली नाही.
मुंबई महानगरपालिकेत महाराष्ट्र नवनिर्माण सेना आणि भारतीय जनता पक्ष यांच्यात युती होणार असल्याच्या वावड्या काल सकाळपासून राजकीय वर्तुळात उठल्या होत्या. मात्र, या सर्व चर्चांमध्ये कोणतेही तथ्य नसल्याचे स्पष्ट करत मनसे प्रमुख राज ठाकरे यांनी या अफवांना जोरदार तडा दिला आहे. “आम्ही मुंबईत भाजपसोबत जाणार नाही,” अशा शब्दांत त्यांनी आपली भूमिका अत्यंत स्पष्टपणे मांडली आहे.
वांद्रे येथील बैठकीनंतर स्पष्टोक्ती-
सोमवारी वांद्रे येथील ‘एमआयजी’ (MIG) क्लबमध्ये मनसेच्या पराभूत नगरसेवकांची आणि महत्त्वाच्या पदाधिकाऱ्यांची बैठक पार पडली. या बैठकीत पक्षाच्या आगामी वाटचालीवर सविस्तर चर्चा करण्यात आली. बैठक संपल्यानंतर राज ठाकरे जेव्हा प्रसारमाध्यमांशी संवाद साधण्यासाठी बाहेर पडले, तेव्हा पत्रकारांनी त्यांना भाजपसोबतच्या संभाव्य युतीबाबत विचारणा केली. त्यावर राज ठाकरे यांनी कोणत्याही संभ्रमाला जागा न ठेवता या बातम्यांचा स्पष्टपणे इन्कार केला.
‘नाही म्हणजे नाही’ – राज ठाकरेंचा ठाम पवित्रा-
युतीच्या संदर्भात विचारलेल्या प्रश्नावर उत्तर देताना राज ठाकरे म्हणाले की, “मुंबई महानगरपालिकेत भाजपला पाठिंबा देणार किंवा त्यांच्याशी हातमिळवणी करणार, या केवळ चर्चा आहेत. मी अधिकृतपणे सांगतोय की, आम्ही भाजपसोबत जाणार नाही. नाही म्हणजे नाही!” त्यांच्या या आक्रमक आणि स्पष्ट भूमिकेमुळे गेल्या काही तासांपासून सुरू असलेल्या राजकीय तर्कवितर्कांना आता पूर्णविराम मिळाला आहे.
अफवांचे निरसन-
कल्याण-डोंबिवली महानगरपालिकेत सत्ताधाऱ्यांशी जवळीक वाढवल्यामुळे मुंबईतही अशाच प्रकारची समीकरणे जुळतील, असा अंदाज राजकीय विश्लेषकांकडून व्यक्त केला जात होता. त्यातच सोमवारी पालिकेतील हालचालींमुळे या चर्चेला खतपाणी मिळाले होते. मात्र, राज ठाकरे यांनी स्वतः समोर येऊन ही शक्यता फेटाळून लावल्यामुळे, मनसे सध्या मुंबईत आपली स्वतंत्र चूल मांडणार असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. आगामी महापालिका निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर मनसे स्वबळावर लढणार की अन्य काही पर्याय शोधणार, हे पाहणे आता औत्सुक्याचे ठरेल.
आज सकाळी वांद्रे येथील एमआयजी क्लबमध्ये मनसेची नियोजित बैठक पार पडली. या बैठकीला मुंबईतील मनसेचे सर्व पराभूत उमेदवार, विभाग अध्यक्ष आणि उपाध्यक्ष देखील हजर होते. या बैठकीला मनसेचे नेते संदीप देशपांडे यांच्यासह पक्षाचे प्रमुख नेते उपस्थित होते.
काही दिवसांपूर्वीच राज ठाकरे यांच्या मनसेने कल्याण डोंबिवली महानगरपालिकेत एकनाथ शिंदे यांच्या शिवसेनेला पाठिंबा देखील दिला होता. यावरुन मनसे आणि राज ठाकरे यांच्यावर जोरदार टीका देखील झाली होती. निवडणुकीच्या प्रचारात ज्यांच्यावर सडकून टीका केली, त्यांच्यासोबतच निवडणुकीनंतर मांडीला मांडी लावून बसल्यामुळे मनसेवर अनेकांनी टीकास्त्र डागल्याचे देखील पाहायला मिळाले होते. याचदरम्यान राज ठाकरे यांनी लवचिक राजकीय धोरणाबाबत भाष्य केले. माझे हे लवचिक राजकीय धोरण वैयक्तिक हितासाठी नव्हे तर मनसेच्या आणि मराठी माणसाच्या हितासाठी असल्याचे राज ठाकरे म्हणले होते. आणि सकाळपासून यालाच जोडून काही बातम्या वारंवार येत होत्या आज याच वृतांना राज ठाकरे यांनी पुर्णमवीराम दिला आहे. त्यामुळे आता आगामी महापालिका निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर मनसे स्वबळावर लढणार की अन्य काही पर्याय शोधणार, हे पाहणे आता औत्सुक्याचे ठरेल.











