Home / देश-विदेश / Nursing Strike : न्यूयॉर्क शहरातील ३ रुग्णालयातील तब्बल १५,००० परिचारिका संपावर

Nursing Strike : न्यूयॉर्क शहरातील ३ रुग्णालयातील तब्बल १५,००० परिचारिका संपावर

Nursing Strike : न्यू यॉर्क शहराच्या इतिहासातील सर्वात मोठा परिचारिकांचा संप काल सकाळपासून सुरू झाला, जेव्हा परिचारिका संघटना आणि रुग्णालय...

By: Team Navakal
Nursing Strike
Social + WhatsApp CTA

Nursing Strike : न्यू यॉर्क शहराच्या इतिहासातील सर्वात मोठा परिचारिकांचा संप काल सकाळपासून सुरू झाला, जेव्हा परिचारिका संघटना आणि रुग्णालय प्रशासन दरम्यान तात्पुरती सामंजस्य साधता आले नाही. या संपामुळे शहरातील काही प्रमुख रुग्णालयांमध्ये रुग्णसेवेत मोठ्या प्रमाणावर परिणाम झाला आहे.

न्यू यॉर्क स्टेट नर्सिंग असोसिएशन (NYSNA) ने म्हटले आहे की माउंट सिनाई, माउंट सिनाई मॉर्निंगसाइड आणि वेस्ट, मोंटेफिओर तसेच न्यू यॉर्क-प्रेस्बिटेरियन या रुग्णालयांमधील सुमारे १५,००० परिचारिकांनी आपापली नोकरी तात्पुरते सोडली आहे. संघटनेने सांगितले की ही नोकरी सोडण्याची कारवाई रुग्णांच्या सुरक्षिततेसाठी आणि परिचारिकांच्या हक्कांसाठी केलेल्या वारंवार प्रयत्नांनंतरच झाली आहे.

NYSNAच्या अध्यक्षा नॅन्सी हॅगन्स यांनी काल सकाळी दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे, “दुर्दैवाने, काही रुग्णालय प्रशासनांनी रुग्णसेवेपेक्षा नफा मिळवण्याला प्राधान्य दिले आहे. आम्हाला आमच्या रुग्णांच्या बेडजवळ राहून त्यांची काळजी घ्यायची होती, मात्र प्रशासनाच्या निर्णयांमुळे परिचारिकांना संपावर जाण्यास भाग पाडले गेले आहे.”

त्यांनी पुढे स्पष्ट केले की, “रुग्णालय व्यवस्थापन आमच्या सर्वात महत्त्वाच्या मागण्यांकडे दुर्लक्ष करत आहे – म्हणजे रुग्ण आणि परिचारिकांची सुरक्षितता. हे एक गंभीर चिंता दर्शवणारे वातावरण निर्माण करत आहे आणि यामुळे रुग्णसेवा मोठ्या प्रमाणावर प्रभावित झाली आहे.”

संघटनेच्या मते, संपाची ही पातळी न्यू यॉर्कमधील परिचारिकांच्या मागण्या ऐकल्या न गेल्यामुळे झाली आहे, ज्यात सुरक्षित कामाचे वातावरण, पुरेशा प्रमाणात स्टाफिंग आणि योग्य पगार यांचा समावेश आहे. NYSNA प्रशासनाशी तात्पुरत्या मार्गदर्शनासाठी वारंवार चर्चा करत होती, मात्र अद्याप कोणताही तातडीचा तोडगा साधला गेला नाही.

न्यू यॉर्कमधील परिचारिकांचा संप: रुग्णालयांनी तात्पुरती व्यवस्थापन यंत्रणा उभारली
न्यू यॉर्क शहरातील मोठ्या परिचारिकांचा संप सोमवारी सकाळपासून विविध प्रमुख रुग्णालयांमध्ये सुरू झाला. या संपात सुमारे १५,००० परिचारिकांचा सहभाग आहे, ज्यामुळे शहरातील रुग्णसेवेत मोठा परिणाम होण्याची शक्यता आहे.

माउंट सिनाईच्या प्रवक्त्याने एका निवेदनात सांगितले, “दुर्दैवाने, NYSNA ने त्यांच्या आर्थिक मागण्यांपासून मागे हटण्यास नकार दिला आणि संप पुढे नेण्याचा निर्णय घेतला, जे आम्ही स्वीकारू शकत नाही. तरीही आम्ही १,४०० पात्र आणि विशेष परिचारिकांसह तयार आहोत आणि जोपर्यंत हा संप चालू आहे, तोपर्यंत सुरक्षित रुग्णसेवा प्रदान करण्यास तयार आहोत.”

रुग्णालयांनी आधीच अनेक परिचारिकांना त्यांच्या युनिट्समध्ये एकत्रित केले आहे, ज्यामुळे संपाचा परिणाम रुग्णसेवेवर कमी होईल, असे सांगितले जात आहे. तसेच, आरोग्य यंत्रणेतून स्पष्ट करण्यात आले आहे की सर्व रुग्णालये आणि आपत्कालीन विभाग खुले राहतील, आणि बहुतेक अपॉइंटमेंट्स मूळ वेळापत्रकानुसारच पार पडतील अशी अपेक्षा आहे.

माउंट सिनाईने कर्मचाऱ्यांना पाठवलेल्या पत्रात स्पष्ट केले की, त्यांच्या क्लिनिकल कमांड सेंटरद्वारे रुग्णालयांना कोणते रुग्ण सुरक्षितरीत्या डिस्चार्ज करता येतील, रुग्णांचे स्थानांतरण कसे करावे आणि अपॉइंटमेंट्स पुनःशेड्यूल कशी करावी, याबाबत मार्गदर्शन केले जाईल.

रुग्णालय प्रशासनाने NYSNA सोबत आर्थिक दबाव आणि कामगारांचे फायदे याबाबत चर्चा केली आहे. माउंट सिनाईचे निश्चित बजेट असल्याने, वेतनवाढ, लाभ किंवा संपादरम्यान कामगारांना देण्यात येणाऱ्या सुविधा यासाठी मर्यादा निश्चित आहेत.

NYSNAने स्पष्ट केले की ते एका कराराची मागणी करत आहेत, ज्यामध्ये वेतनवाढ, सुरक्षित कर्मचारी पातळी सुधारणा, संपूर्ण आरोग्य सेवा कव्हरेज, पेन्शन सुविधा आणि कामाच्या ठिकाणी हिंसाचारापासून संरक्षण यांचा समावेश असेल. युनियनच्या मते, रुग्णालयांनी काही आघाडीच्या परिचारिकांसाठी आरोग्य सेवा फायदे कमी करण्याची धमकी दिली असून, दोन वर्षांपूर्वी संपादरम्यान मिळालेले सुरक्षित कर्मचारी मानक मागे घेण्याचा प्रयत्न केला जात आहे.

गव्हर्नर आणि महापौरांनी तातडीने हस्तक्षेप केला
न्यू यॉर्कच्या गव्हर्नर कॅथी होचुल यांनी संभाव्य परिचारिकांचा संप गंभीर स्वरूपाचा ठरू शकतो, अशी शक्यता लक्षात घेऊन शुक्रवारी आणीबाणीची स्थिती जाहीर केली. त्यांनी रुग्णालये आणि परिचारिका संघटनेला शेवटच्या क्षणी करार करण्याचे आवाहन केले. गव्हर्नर होचुलच्या मते, हा संप हजारो न्यू यॉर्कवासी आणि रुग्णांचे जीवन धोक्यात आणू शकतो.

न्यू यॉर्कमधील महापौर जोहरान ममदानीसह अनेक राजकारणी परिचारिकांच्या समर्थनार्थ सार्वजनिकपणे पुढे आले आहेत. महापौर ममदानी यांनी सांगितले की, परिचारिकांचा संप हा शहराच्या आरोग्य सेवा व्यवस्थेच्या भविष्यासाठी, आरोग्य सेवा कर्मचाऱ्यांच्या हक्कांसाठी आणि व्यवस्थेतील निष्पक्षतेसाठी महत्त्वपूर्ण लढाई आहे.

महापौर ममदानीने संपाबाबत आर्थिक असमानतेवरही भाष्य केले. त्यांनी म्हटले, “आरोग्य सेवा उद्योगात संपत्तीची कमतरता नाही. मॉन्टेफिओरच्या सीईओने गेल्या वर्षी १६ दशलक्ष डॉलरपेक्षा जास्त कमाई केली, तर न्यू यॉर्क-प्रेस्बिटेरियनच्या सीईओने २६ दशलक्ष डॉलर कमावले. परंतु अत्यंत आवश्यक असलेल्या परिचारिकांना त्यांच्या मूलभूत मागण्यांसाठी संघर्ष करावा लागतो.”

त्यांनी स्पष्ट केले की परिचारिका मोठ्या रकमेची मागणी करत नाहीत. त्यांची मागणी फक्त सुरक्षित पेन्शन, सुरक्षित कामाचे ठिकाण, योग्य वेतन आणि पूर्ण आरोग्य लाभ यापुरती मर्यादित आहे. ममदानी म्हणाले की, परिचारिकांची मागणी तत्त्वतः न्याय्य आणि अत्यावश्यक आहे.

रुग्णालयातील अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, संपाच्या परिस्थितीतही कोणत्याही प्रलंबित कामाच्या व्यत्ययाला न जुमानता रुग्णांची काळजी सुरू ठेवली जाईल. त्यांनी नागरिकांना आश्वस्त केले की कोणत्याही वैद्यकीय आपत्कालीन परिस्थितीत रुग्णांनी मदत घेण्यास किंवा उपचार घेताना विलंब करू नये.

रविवारी सकाळी झालेल्या व्हिडिओ कॉन्फरन्स अपडेट दरम्यान NYSNA ने स्पष्ट केले की पाच प्रमुख रुग्णालयांशी झालेल्या कामगार चर्चेत अद्याप कोणतीही ठोस प्रगती नाही. यामुळे संपाचा निकाल अजूनही अनिश्चित राहिला आहे.

न्यू यॉर्कच्या परिचारिकांचा संप: माउंट सिनाई आणि मोंटेफिओर रुग्णालयांची भूमिका व युनियनची मागणी
न्यू यॉर्कमध्ये सुरू असलेल्या परिचारिकांच्या संपाच्या पार्श्वभूमीवर माउंट सिनाई हेल्थकेअर सिस्टीमने शनिवारी एका निवेदनाद्वारे स्पष्ट केले की, “आम्ही निष्पक्ष, वाजवी आणि जबाबदार करारावर पोहोचण्याच्या आशेने सद्भावनेने सौदेबाजी करत आहोत. आम्हाला माहित आहे की संप विस्कळीत होऊ शकतो, परंतु आम्ही अनिश्चित काळासाठी चालणाऱ्या संपासाठी तयार आहोत. जर NYSNA ने आमच्या परिचारिकांना तीन वर्षांत दुसऱ्यांदा बेडसाईडवरून दूर जाण्यास भाग पाडले, तर आमच्या रुग्णांना आणि कर्मचाऱ्यांना सर्वोत्तम पाठिंबा देण्यासाठी आम्ही सर्वतोपरी पावले उचलली आहेत.”

मोंटेफिओर आइन्स्टाईन रुग्णालयाचे स्ट्रॅटेजिक कम्युनिकेशन्सचे वरिष्ठ उपाध्यक्ष जो सोलमोनेस यांनी सांगितले की, “NYSNA नेतृत्वाच्या बेपर्वा आणि बेजबाबदार मागण्यांमुळे, ज्यात जवळजवळ ४०% वेतनवाढ आणि आपत्कालीन विभागातील आघाडीच्या कर्मचाऱ्यांसाठी पॅनिक बटणे लागू करण्याचा समावेश आहे, आमच्या वाजवी उपाययोजनांशी वाद निर्माण झाला आहे. यामुळे रुग्णांना धोका निर्माण झाला आहे.”

सोलमोनेस यांनी पुढे स्पष्ट केले की, “आम्ही अनेक आठवड्यांच्या संपाची अपेक्षा करतो आणि समुदायासाठी सुरक्षित आणि अखंड काळजी देण्यासाठी आवश्यक असलेली सर्व संसाधने समर्पित करण्याचा दृढनिश्चय करतो.”

गेल्या आठवड्यात, युनियनने तात्पुरत्या तोडग्यांची घोषणा केली आणि न्यू यॉर्क शहरातील चार “सेफ्टी-नेट” रुग्णालयांवर संप मागे घेतला. तरीही NYSNA आणि खाजगी रुग्णालय व्यवस्थापनामध्ये गतिरोध कायम राहिला आहे.

लॉंग आयलंडवरील तीन प्रमुख नॉर्थवेल हेल्थ रुग्णालयांमधील परिचारिकांनी गुरुवारी तात्पुरता करार केला आणि संप मागे घेतला, असे NYSNA ने सांगितले. तसेच ब्रुकलिन हॉस्पिटल सेंटर, विकॉफ हाइट्स मेडिकल सेंटर आणि ब्रॉन्क्सकेअर हेल्थ सिस्टीममध्ये काम करणाऱ्या परिचारिकांनीही तात्पुरता करार झाल्यानंतर संपाच्या सूचना रद्द केल्या आहेत.

NYSNAच्या अध्यक्षा नॅन्सी हॅगन्स यांनी शनिवारी व्हिडिओ निवेदनात म्हटले, “न्यू यॉर्क शहरातील सर्वात श्रीमंत रुग्णालये रुग्ण आणि परिचारिकांचे संरक्षण करणारे निष्पक्ष करार करण्यास नकार देत आहेत. परिचारिकांना आरोग्यसेवेची हमी देण्याऐवजी, या रुग्णालयांनी फ्लूच्या ऐतिहासिक लाट, कोविड-१९ साथीच्या आजार आणि दररोजच्या दुखापती व रुग्णालयातील हिंसाचाराच्या काळात परिचारिकांसाठी आरोग्यसेवा फायदे कमी करण्याचा प्रयत्न केला आहे.”

हॅगन्सने पुढे सांगितले की, “ही आरोग्य सेवा फायदे कमी करण्याची पद्धत परिचारिकांच्या सुरक्षिततेला धोका पोहोचवते आणि न्यू यॉर्कमधील नागरिकांच्या आरोग्यसेवेच्या विश्वासाला गंभीर आव्हान निर्माण करते.

या घटनेनंतर, रुग्णालय व्यवस्थापनानेही आश्वासन दिले आहे की रुग्णांना कोणत्याही वैद्यकीय आपत्कालीन परिस्थितीत मदत मिळेल आणि संपामुळे कोणताही उपचार विलंब होणार नाही. यामुळे रुग्ण आणि परिचारिकांमध्ये सुरक्षा आणि विश्वास टिकवण्यासाठी प्रयत्न सुरू आहेत.

हे देखील वाचा – Abu Salem : २००५ पासून २५ वर्षे कशी मोजली? सुप्रीम कोर्टाचा अबू सालेमच्या वकिलांना सवाल

Web Title:
For more updates: , stay tuned with Navakal
संबंधित बातम्या
Cockroach Janata Party

Cockroach Janata Party : ६ जून रोजी सकाळी ८ वाजता दिल्ली विमानतळावर येणार अभिजित दिपके;आम्ही देशाचा ‘राजा’ नाही, तर जनतेचा ‘कर्मचारी’ निवडलाय!”; कॉकरोच जनता पार्टीचा धर्मेंद्र प्रधान यांच्यावर थेट हल्ला!