Parbhani Bank Election : परभणी जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकेच्या (PDCC Bank) संचालकपदाच्या सार्वत्रिक निवडणुकीत राजकीय वर्तुळाला थक्क करणारी मोठी घडामोड समोर आली आहे. बँकेच्या एकूण २१ संचालकपदांच्या जागांपैकी तब्बल १३ जागा अत्यंत नाट्यमयरीत्या बिनविरोध झाल्या आहेत. या लक्षणीय घडामोडीमुळे जिल्ह्यातील सहकार क्षेत्रात वर्षानुवर्षे ठाण मांडून बसलेल्या ‘घराणेशाही’चा (Dynastic Politics) मुद्दा पुन्हा एकदा स्थानिक राजकीय पटलावर अत्यंत तीव्रतेने ऐरणीवर आला आहे. या बिनविरोध निवडून आलेल्या संचालकांमध्ये जिल्ह्यातील आजी-माजी आमदार, खासदार आणि त्यांच्याच कुटुंबातील सदस्यांचा प्रामुख्याने भरणा असून, पक्षासाठी अहोरात्र राबणाऱ्या सामान्य कार्यकर्त्यांना मात्र उर्वरित जागांवर स्वतःच्या राजकीय अस्तित्वासाठी अत्यंत खडतर संघर्ष करावा लागणार असल्याचे चित्र स्पष्ट झाले आहे.
वरपूडकर आणि बोर्डीकर कुटुंबांचे बँकेवर वर्चस्व; ५ संचालक बिनविरोध
परभणी जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकेवर गेल्या अनेक दशकांपासून राजकीय हुकमत गाजवणारे दोन मातब्बर नेते, म्हणजेच माजी आमदार व भाजपचे ज्येष्ठ नेते सुरेश वरपूडकर आणि माजी आमदार व भाजपचेच ज्येष्ठ नेते रामप्रसाद बोर्डीकर यांनी या निवडणुकीतही आपले राजकीय वजन पुन्हा एकदा सिद्ध केले आहे. या दोन्ही बलाढ्य नेत्यांच्या कुटुंबांनी केवळ जिल्हा बँकेवर आपले नियंत्रण कायम ठेवले नाही, तर त्यांच्या घरातूनच तब्बल ५ संचालक कोणत्याही विरोधाशिवाय (बिनविरोध) निवडून आले आहेत. सहकार क्षेत्रातील अशा प्रकारच्या एकतर्फी वर्चस्वामुळे जिल्हा बँकेच्या एकूण धोरणांवर आणि कर्ज वाटपाच्या प्रक्रियेवर या प्रस्थापित कुटुंबांचाच कायम प्रभाव राहणार असल्याचे जाणकारांचे मत आहे.
प्रस्थापितांच्या तडजोडीमुळे निष्ठावंत कार्यकर्त्यांमध्ये सुप्त असंतोष
बँकेच्या १३ जागा बिनविरोध करण्यासाठी पडद्यामागे सर्वपक्षीय प्रस्थापित नेत्यांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर राजकीय तडजोडी झाल्याची चर्चा सध्या जिल्ह्यात रंगली आहे. या अंतर्गत समझोत्यामुळे निवडणुकांचा खर्च आणि राजकीय वाद टळला असला, तरी वर्षानुवर्षे पक्षाचा झेंडा खांद्यावर घेऊन फिरणाऱ्या आणि सहकार क्षेत्रात नशीब आजमावू पाहणाऱ्या निष्ठावंत कार्यकर्त्यांना या तडजोडीचा मोठा फटका बसला आहे. वरिष्ठ पातळीवर झालेल्या जागांच्या या वाटपामुळे अनेक इच्छुक उमेदवारांना आपले अर्ज मागे घ्यावे लागले. यामुळे कार्यकर्त्यांमध्ये सध्या सुप्त असंतोष असून, लोकशाही मार्गाने निवडणुका लढवण्याचा त्यांचा हक्क डावलला गेल्याची भावना व्यक्त होत आहे.
परभणी जिल्हा मध्यवर्ती सहकारी बँकेच्या संचालकपदाच्या बिनविरोध निवडींचे संपूर्ण चित्र आता स्पष्ट झाले असून, यामध्ये जिल्ह्यातील मातब्बर राजकीय घराण्यांनी आपले वर्चस्व पुन्हा एकदा सिद्ध केले आहे. या प्रक्रियेत प्रस्थापित नेत्यांच्या कुटुंबातील सदस्यांसह विविध तालुक्यांतील प्रमुख चेहऱ्यांची बिनविरोध निवड झाली आहे. मात्र, राजकीय तडजोडींमुळे अनेक इच्छुक आणि निष्ठावंत कार्यकर्त्यांना निवडणुकीच्या रिंगणात उतरण्याची संधीच न मिळाल्याने स्थानिक पातळीवर कमालीची नाराजी पसरली आहे. जिल्हा बँक हे जिल्ह्याच्या ग्रामीण अर्थकारणाचे आणि राजकारणाचे मुख्य शक्तीकेंद्र असल्याने, उर्वरित जागांवर होणाऱ्या निवडणुकांकडे आता संपूर्ण परभणी आणि हिंगोली जिल्ह्याचे लक्ष लागले आहे.
वरपूडकर आणि बोर्डीकर कुटुंबांतील विजयी उमेदवारांची नावे-
बँकेच्या राजकारणात दीर्घकाळापासून वर्चस्व राखणाऱ्या वरपूडकर आणि बोर्डीकर या दोन्ही गटांनी आपापल्या बालेकिल्ल्यात बिनविरोध जागा मिळवण्यात यश संपादन केले आहे.
१. वरपूडकर गट: या गटातून स्वतः ज्येष्ठ नेते आणि माजी आमदार सुरेश वरपूडकर यांनी आपली जागा बिनविरोध निवडून आणली आहे, तर महिला प्रतिनिधी श्रेणीतून त्यांच्याच कुटुंबातील प्रेरणा समशेर वरपूडकर यांची बिनविरोध संचालक म्हणून निवड झाली आहे.
२. बोर्डीकर गट: या गटाने सर्वाधिक तीन जागांवर बिनविरोध विजय मिळवला आहे. यामध्ये स्वतः माजी आमदार रामप्रसाद बोर्डीकर, त्यांच्या सुकन्या तथा विद्यमान आमदार मेघना साकोरे-बोर्डीकर आणि भावना सचिन बोर्डीकर-मुंगसे यांचा समावेश आहे. एकाच कुटुंबातील तीन सदस्यांच्या या निवडीमुळे बोर्डीकर गटाची बँकेवरील पकड मजबूत झाली आहे.
विविध तालुक्यांमधील बिनविरोध ठरलेले संचालक-
दोन प्रमुख राजकीय घराण्यांव्यतिरिक्त जिल्ह्यातील विविध तालुक्यातील व गटातील खालील प्रमुख नेत्यांची बिनविरोध निवड घोषित करण्यात आली आहे:
१. पाथरी व गंगाखेड: पाथरी मतदार संघातून पठाण मेहराज खान, तर गंगाखेडमधून डॉ. रत्नाकर गुट्टे यांनी बिनविरोध बाजी मारली आहे.
२. सोनपेठ व पालम: सोनपेठ तालुक्यातून राजेश विटेकर आणि पालम गटातून तुषार दुधाटे-गोळेगांवकर हे बिनविरोध संचालक झाले आहेत.
३. औंढा व सेनगाव: औंढा नागनाथ परिसरातून राजेश पाटील-गोरेगांवकर आणि सेनगाव गटातून रुपाली पाटील यांचीही कोणत्याही विरोधाशिवाय निवड झाली आहे.
इच्छुकांची संधी हुकली; स्थानिक पातळीवर असंतोषाचे वातावरण-
या सर्वपक्षीय बड्या नेत्यांनी आपापसात केलेल्या जागांच्या तडजोडीमुळे एकूण २१ पैकी १३ जागांचा फैसला मतदानापूर्वीच झाला आहे. यामुळे ज्या निष्ठावंत कार्यकर्त्यांनी गेल्या अनेक वर्षांपासून सहकार क्षेत्रात काम करून या निवडणुकीची जय्यत तयारी केली होती, त्यांना पक्षाच्या आदेशापुढे माघार घ्यावी लागली. ही तडजोड सर्वसामान्यांच्या आणि लोकशाही तत्त्वांच्या विरोधात असल्याची भावना कार्यकर्त्यांमध्ये असून, स्थानिक पातळीवरील पक्षीय संघटनांमध्ये यावरून सुप्त असंतोष आणि तीव्र नाराजी उफाळून आली आहे.











