Jay Pawar : केंद्रीय निवडणूक आयोगाने महाराष्ट्रातील विधानपरिषदेच्या नऊ जागांसाठी निवडणूक कार्यक्रम घोषित केल्यानंतर राज्याच्या राजकारणात वेगवान घडामोडी सुरू झाल्या आहेत. येत्या १२ मे रोजी या जागांसाठी मतदान प्रक्रिया पार पडणार असून, उमेदवारी अर्ज दाखल करण्याची अंतिम मुदत ३० एप्रिल रोजी संपणार आहे. या पार्श्वभूमीवर, राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये (अजित पवार गट) एका जागेसाठी अनेक इच्छुकांनी कंबर कसली असली, तरी उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांचे सुपुत्र जय पवार यांच्या नावाचा आग्रह धरला जात असल्याने पक्षात मोठी खळबळ उडाली आहे.
अमोल मिटकरी यांचा जय पवार यांच्यासाठी आग्रह-
राष्ट्रवादी काँग्रेसचे आक्रमक प्रवक्ते आणि आमदार अमोल मिटकरी यांनी जय पवार यांना विधानपरिषदेवर पाठवण्यासाठी जाहीरपणे भूमिका मांडली आहे. मिटकरी यांच्या मते, आगामी काळातील राजकीय आव्हाने आणि पक्षसंघटन बळकट करण्यासाठी युवकांमध्ये लोकप्रिय असलेला आश्वासक चेहरा गरजेचा आहे. जय पवार हे युवा पिढीचे प्रतिनिधित्व करत असून, त्यांच्या माध्यमातून पक्षाला राज्यात एक नवी ऊर्जा मिळू शकते, असा विश्वास मिटकरी यांनी व्यक्त केला आहे. त्यांच्या या विधानामुळे पक्षांतर्गत चर्चांना उधाण आले असून, नेत्यांमध्येही दोन गट पडल्याचे दिसून येत आहे.
एका जागेसाठी इच्छुकांची मांदियाळी-
राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या वाट्याला येणाऱ्या एका जागेसाठी पक्षात प्रचंड चढाओढ आहे. प्रदेशाध्यक्ष सुनील तटकरे यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, या एका जागेसाठी सुमारे ७० ते ७५ इच्छुकांनी आपली दावेदारी सादर केली आहे. यामध्ये पक्षाचे निष्ठावान कार्यकर्ते, अनुभवी नेते आणि विविध आघाड्यांच्या पदाधिकाऱ्यांचा समावेश आहे. इतक्या मोठ्या संख्येने अर्ज आल्याने पक्षश्रेष्ठींसमोर उमेदवाराची निवड करताना मोठा पेच निर्माण झाला आहे.
जय पवार यांच्या उमेदवारीसाठी अमोल मिटकरींचे ‘ट्विट’ अस्त्र; पक्षातील इतर इच्छुकांकडूनही पाठिंबा मिळाल्याचा दावा-
महाराष्ट्रातील विधानपरिषद निवडणुकीच्या रणधुमाळीत राष्ट्रवादी काँग्रेस (अजित पवार गट) अंतर्गत राजकीय हालचालींना वेग आला आहे. पक्षाचे आमदार आणि आक्रमक प्रवक्ते अमोल मिटकरी यांनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म ‘एक्स’वर (पूर्वीचे ट्विटर) एक अत्यंत सूचक पोस्ट करत खळबळ उडवून दिली आहे. उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांचे सुपुत्र जय पवार यांच्या उमेदवारीचा आग्रह धरतानाच, मिटकरी यांनी आता असा दावा केला आहे की, चक्क पक्षातील इतर इच्छुक उमेदवारांनीही जय पवार यांच्या नावावर आपले शिक्कामोर्तब केले आहे.
इच्छुकांकडून समर्थनाचा दावा आणि मिटकरींचे आवाहन-
अमोल मिटकरी यांनी आपल्या ट्विटमध्ये अत्यंत स्पष्टपणे नमूद केले आहे की, विधानपरिषदेवर जाण्यासाठी जे अनेक नेते आणि कार्यकर्ते स्वतः इच्छुक आहेत, त्यांनी स्वतःहून मिटकरींशी संपर्क साधला आहे. “या इच्छुकांनी माझ्या भूमिकेशी सहमती दर्शवत जय दादा (जय पवार) यांच्या उमेदवारीला आपला पूर्ण पाठिंबा जाहीर केला आहे,” असे मिटकरी यांनी म्हटले आहे. केवळ मौखिक पाठिंब्यावर न थांबता मिटकरी यांनी या इच्छुकांना एक भावनिक आवाहनही केले आहे. त्यांनी विनंती केली आहे की, या सर्व इच्छुकांनी आपला पाठिंबा लिखित स्वरूपात पक्षश्रेष्ठींकडे सोपवावा. असे केल्यास ती अजितदादांच्या नेतृत्वाला दिलेली ‘खरी आदरांजली’ ठरेल, असेही त्यांनी आपल्या पोस्टमध्ये नमूद केले आहे.
पक्षांतर्गत दबावाचा प्रयत्न की रणनीती?
मिटकरी यांच्या या नव्या भूमिकेमुळे राष्ट्रवादी काँग्रेसमधील उमेदवारीचा पेच अधिकच गुंतागुंतीचा झाला आहे. एका बाजूला ७० ते ७५ जण उमेदवारीसाठी रांगेत असताना, स्वतः इच्छुक असलेल्या व्यक्तींनीच जय पवार यांचे नाव पुढे करणे, हे राजकीय आश्चर्याचे मानले जात आहे.
‘जय पवार हे राष्ट्रवादीसाठी संजीवनी ठरतील’ – अमोल मिटकरींचे भावनिक आवाहन; घराणेशाहीच्या आरोपांना चोख प्रत्युत्तर-
राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये (अजित पवार गट) विधानपरिषदेच्या एका जागेसाठी सुरू असलेल्या चढाओढीच्या पार्श्वभूमीवर, आमदार अमोल मिटकरी यांनी जय पवार यांच्या नावाची जोरदार वकिली केली आहे. ही केवळ एक राजकीय मागणी नसून, पक्षाच्या भविष्यासाठी ती एक ‘संजीवनी’ ठरेल, असे मत त्यांनी व्यक्त केले आहे. सद्यस्थितीत पक्षासमोर असलेली आव्हाने आणि कार्यकर्त्यांची मानसिकता लक्षात घेता, जय पवार हाच सर्वात योग्य पर्याय असल्याचे मिटकरींचे ठाम मत आहे.
अजितदादांच्या वारशाचा आणि विश्वासाचा चेहरा
अमोल मिटकरी यांनी आपल्या सोशल मीडिया पोस्टद्वारे अत्यंत मार्मिक टिप्पणी केली आहे. त्यांच्या मते, सध्या पक्षात उमेदवारी मिळवण्यासाठी विविध नेते आणि त्यांच्या जवळच्या लोकांकडून जी ‘लॉबिंग’ व स्पर्धा सुरू आहे, त्यामुळे पक्षांतर्गत गटबाजी वाढण्याची भीती आहे. अशा परिस्थितीत संपूर्ण राज्याला आणि कार्यकर्त्यांना जोडणारा एक खंबीर, विश्वासू आणि युवा चेहरा समोर येणे आवश्यक आहे. “अजितदादांनंतर भविष्यात महाराष्ट्रासाठी तितकाच आश्वासक वाटणारा चेहरा म्हणून जय पवार यांच्याकडे पाहिले जाते. दादांची उणीव भरून काढण्याची प्रचंड क्षमता त्यांच्यामध्ये आहे,” अशा शब्दांत मिटकरींनी जय पवारांचे गुणगान केले आहे.
घराणेशाहीच्या टीकेला दिले महत्त्व नाही
राजकीय वर्तुळात जय पवार यांच्या नावावर होणाऱ्या संभाव्य टिकेलाही मिटकरींनी आधीच उत्तर दिले आहे. ते म्हणतात की, “काही लोकांना ही कदाचित घराणेशाही वाटू शकते, परंतु पक्षाच्या वाढीसाठी आणि संघटन टिकवण्यासाठी गुणवत्तेला प्राधान्य देणे अधिक महत्त्वाचे आहे.” विरोधकांच्या टीकेपेक्षा पक्षाचे हित महत्त्वाचे असून, जय पवार यांच्या निवडीमुळे कार्यकर्त्यांमध्ये उत्साहाचे वातावरण निर्माण होईल, असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला आहे.
विधानपरिषद निवडणूक २०२६: राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये एका जागेसाठी ७५ इच्छुकांची ‘भाऊगर्दी’; सुनेत्रा पवारांच्या निर्णयाकडे राज्याचे लक्ष-
महाराष्ट्रातील विधानपरिषदेच्या नऊ रिक्त जागांसाठी होणाऱ्या निवडणुकीने राज्यातील राजकीय वातावरण कमालीचे तापले आहे. येत्या १२ मे रोजी होणाऱ्या या मतदानासाठी उमेदवारी अर्ज भरण्याची अंतिम मुदत ३० एप्रिल आहे. या पार्श्वभूमीवर, राष्ट्रवादी काँग्रेस (अजित पवार गट) मध्ये एका जागेसाठी इच्छुकांची मोठी मांदियाळी पाहायला मिळत आहे. पक्षाचे प्रदेशाध्यक्ष सुनील तटकरे यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, या एका जागेसाठी तब्बल ७० ते ७५ जणांनी आपली दावेदारी सादर केली असून, यामुळे पक्षनेतृत्वासमोर मोठा पेच निर्माण झाला आहे.
बड्या नेत्यांच्या नावांची चर्चा आणि ‘लॉबिंग’-
पक्षाच्या वाट्याला येणाऱ्या या एकमेव जागेसाठी अनेक प्रस्थापित नेत्यांनी मोर्चेबांधणी सुरू केली आहे. यामध्ये प्रामुख्याने माजी आमदार राजेंद्र जैन, विक्रम काकडे, सुरेश बिराजदार आणि झिशान सिद्दीकी यांसारख्या दिग्गज नावांची चर्चा राजकीय वर्तुळात रंगत आहे. विक्रम काकडे हे माजी खासदार संजय काकडे यांचे सुपुत्र आहेत, तर राजेंद्र जैन हे प्रफुल्ल पटेल यांचे निकटवर्तीय मानले जातात. झिशान सिद्दीकी यांनीही या जागेसाठी जोरदार प्रयत्न सुरू केले असून, या सर्व नावांवर पक्षाच्या कोअर कमिटीच्या बैठकीत सविस्तर चर्चा होणार असल्याचे समजते.
जय पवार यांची उमेदवारी आणि घराणेशाहीचा मुद्दा-
दुसरीकडे, आमदार अमोल मिटकरी यांनी जय पवार यांच्या नावाची जाहीरपणे शिफारस केल्याने पक्षांतर्गत समीकरणांमध्ये मोठी खळबळ उडाली आहे. “जय पवार हे पक्षासाठी संजीवनी ठरतील,” असे मिटकरींचे म्हणणे असले तरी, त्यांना उमेदवारी मिळाल्यास विरोधकांकडून पुन्हा एकदा ‘घराणेशाही’चा आरोप होण्याची दाट शक्यता आहे. प्रस्थापित ७५ इच्छुकांना डावलून जर जय पवार यांना संधी दिली, तर पक्षात नाराजीनाट्य ओढवू शकते, अशी भीतीही व्यक्त केली जात आहे.
महाराष्ट्र विधान परिषद निवडणूक २०२६: नऊ जागांसाठी रणधुमाळी; १२ मे रोजी मतदान आणि राजकीय भवितव्याचा निकाल-
महाराष्ट्राच्या राजकारणात सत्तेचे केंद्र मानल्या जाणाऱ्या विधान परिषदेच्या नऊ जागांसाठी केंद्रीय निवडणूक आयोगाने अधिकृत निवडणूक कार्यक्रम जाहीर केला आहे. या नऊ आमदारांचा सहा वर्षांचा कार्यकाळ संपत असल्याने ही निवडणूक अत्यंत चुरशीची ठरणार आहे. विशेष म्हणजे, एका रिक्त जागेसाठी पोटनिवडणूक देखील याच काळात पार पडणार असून, राज्याच्या राजकीय वर्तुळाचे लक्ष आता १२ मे रोजी होणाऱ्या मतदानाकडे लागले आहे.
निवृत्त होणारे दिग्गज आमदार आणि पक्षीय बलाबल-
येत्या १३ मे २०२६ रोजी विधान परिषदेच्या ज्या नऊ सदस्यांचा कार्यकाळ संपुष्टात येत आहे, त्यामध्ये राज्यातील दिग्गज नेत्यांचा समावेश आहे. निवृत्त होणाऱ्या आमदारांची यादी खालीलप्रमाणे आहे:
उद्धव ठाकरे (शिवसेना – ठाकरे गट)
नीलम गोऱ्हे (शिवसेना – शिंदे गट)
शशिकांत शिंदे (राष्ट्रवादी काँग्रेस – शरद पवार गट)
अमोल मिटकरी (राष्ट्रवादी काँग्रेस – अजित पवार गट)
गोपीचंद पडळकर (भारतीय जनता पक्ष)
रणजितसिंह मोहिते-पाटील (भारतीय जनता पक्ष)
प्रवीण दटके (भारतीय जनता पक्ष)
रमेश कराड (भारतीय जनता पक्ष)
राजेश राठोड (भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेस)
याशिवाय, काँग्रेसच्या प्रज्ञा सातव यांच्या रिक्त झालेल्या जागेसाठी देखील पोटनिवडणूक प्रक्रिया समांतरपणे पार पडणार आहे. या निवडणुकीमुळे विधान परिषदेतील पक्षीय समीकरणांमध्ये मोठे बदल होण्याची शक्यता वर्तवण्यात येत आहे.
निवडणुकीचा सविस्तर कार्यक्रम-
निवडणूक आयोगाने जाहीर केलेल्या वेळापत्रकानुसार, या प्रक्रियेतील प्रत्येक टप्पा अत्यंत महत्त्वाचा आहे:
निवडणूक अधिसूचना: २३ एप्रिल २०२६ रोजी या निवडणुकीची अधिकृत अधिसूचना जारी करण्यात आली आहे.
नामांकन प्रक्रिया: उमेदवारी अर्ज भरण्यासाठी ३० एप्रिल २०२६ हा शेवटचा दिवस आहे. याच दिवशी सर्व प्रमुख पक्षांचे उमेदवार आपले अर्ज दाखल करतील.
छाननी आणि माघार: दाखल अर्जांची छाननी २ मे रोजी केली जाईल, तर उमेदवारी अर्ज मागे घेण्याची अंतिम मुदत ४ मे २०२६ पर्यंत आहे.
मतदान आणि निकाल: प्रत्यक्ष मतदान १२ मे २०२६ रोजी सकाळी ९ ते दुपारी ४ या वेळेत पार पडेल. त्यानंतर त्याच दिवशी सायंकाळी ५ वाजता मतमोजणी होऊन निकाल जाहीर केला जाईल. संपूर्ण निवडणूक प्रक्रिया १३ मे पर्यंत पूर्ण करण्याचे उद्दिष्ट आयोगाने ठेवले आहे.










