Home / देश-विदेश / Pakistan Gurdwara Demolition: पाकिस्तानात 125 वर्षे जुना ऐतिहासिक गुरुद्वारा पाडला! भारताने व्यक्त केला तीव्र संताप, तात्काळ कारवाईची मागणी

Pakistan Gurdwara Demolition: पाकिस्तानात 125 वर्षे जुना ऐतिहासिक गुरुद्वारा पाडला! भारताने व्यक्त केला तीव्र संताप, तात्काळ कारवाईची मागणी

Pakistan Gurdwara Demolition: पाकिस्तानात अल्पसंख्याक समुदायाच्या धार्मिक स्थळांना लक्ष्य केले जाण्याच्या घटना थांबताना दिसत नाहीत. आता पाकिस्तानातील पंजाब प्रांतात सुमारे...

By: Team Navakal
Pakistan Gurdwara Demolition: पाकिस्तानात 125 वर्षे जुना ऐतिहासिक गुरुद्वारा पाडला! भारताने व्यक्त केला तीव्र संताप, तात्काळ कारवाईची मागणी
Social + WhatsApp CTA

Pakistan Gurdwara Demolition: पाकिस्तानात अल्पसंख्याक समुदायाच्या धार्मिक स्थळांना लक्ष्य केले जाण्याच्या घटना थांबताना दिसत नाहीत. आता पाकिस्तानातील पंजाब प्रांतात सुमारे 125 वर्षे जुना ऐतिहासिक ‘गुरुद्वारा श्री गुरु सिंग सभा साहिब’ पाडल्याची अत्यंत धक्कादायक घटना समोर आली आहे. भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने (MEA) या घटनेची गंभीर दखल घेत तीव्र शब्दांत निषेध नोंदवला आहे.

भारताने या घटनेला पूजनीय शिख धार्मिक स्थळावरील अत्यंत निंदनीय आणि नियोजनबद्ध हल्ला म्हटले आहे. परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जैस्वाल यांनी पाकिस्तान सरकारला या प्रकरणाची तातडीने चौकशी करून दोषींवर कडक कारवाई करण्याचे आदेश दिले आहेत.

नेमकी काय आहे घटना? मध्यरात्री चालवला बुलडोझर

पाकिस्तानातील पंजाब प्रांतातील फारुखाबाद येथे हा ऐतिहासिक गुरुद्वारा होता. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, 24 जूनच्या मध्यरात्री हा गुरुद्वारा पाडण्यात आला.

  • ऐतिहासिक महत्त्व: हा गुरुद्वारा सुमारे 125 वर्षे जुना होता. 19 व्या शतकाच्या उत्तरार्धात सुरू झालेल्या ‘सिंग सभा चळवळी’शी (शीख सुधारणा चळवळ) या वास्तूचे जवळचे ऐतिहासिक संबंध होते, ज्यामुळे शीख समाजात या स्थळाला मोठे मानाचे स्थान आहे.
  • स्थानिक प्रशासनाचे दुर्लक्ष: पाकिस्तानातील शीख प्रतिनिधींनी आरोप केला आहे की, या घटनेनंतर स्थानिक प्रशासन किंवा इव्हॅक्युई ट्रस्ट प्रॉपर्टी बोर्डाने कोणतीही ठोस कारवाई केली नाही. यापूर्वीही अशा घटना घडल्या असून प्रशासनाने नेहमीच याकडे दुर्लक्ष केले आहे.

“दोषींना तात्काळ शिक्षा करा”; भारताची पाकिस्तानला चेतावणी

परराष्ट्र मंत्रालयाने जारी केलेल्या अधिकृत पत्रकात म्हटले आहे की, ही कोणतीही एकाकी घटना नसून पाकिस्तानात सातत्याने अल्पसंख्याकांना आणि त्यांच्या प्रार्थनास्थळांना लक्ष्य केले जात असल्याचे हे स्पष्ट लक्षण आहे. भारताने पाकिस्तान सरकारकडे खालील प्रमुख मागण्या केल्या आहेत:

  • पुनर्निर्माण करा: गुरुद्वाराचा जो भाग पाडण्यात आला आहे, त्याचे बांधकाम पाकिस्तान सरकारने लवकरात लवकर स्वतःच्या खर्चाने करून द्यावे.
  • दोषींना तुरुंगात टाका: या घृणास्पद कृत्यामागे जे कोणी मास्टरमाईंड आणि गुन्हेगार आहेत, त्यांचा शोध घेऊन त्यांना कठोर कायदेशीर शिक्षा दिली पाहिजे.
  • अल्पसंख्याकांना सुरक्षा द्या: पाकिस्तानातील अल्पसंख्याक समुदायांचे आणि त्यांच्या धार्मिक स्थळांचे रक्षण करणे ही तेथील सरकारची जबाबदारी आहे. पाकिस्तानने धार्मिक असहिष्णुता आणि हिंसाचाराच्या या वातावरणाला तात्काळ पूर्णविराम दिला पाहिजे.

या संवेदनशील मुद्द्यावरून भारत आणि पाकिस्तानमधील राजनैतिक तणाव पुन्हा एकदा वाढण्याची शक्यता निर्माण झाली आहे.

Web Title:
For more updates: , , stay tuned with Navakal
संबंधित बातम्या